Đi làm việc ngày Tết, tính lương ra sao?

(Dân trí) - Hôm nay là 30 tháng Chạp, ngày Tết đã cận kề từng gia đình. Tuy nhiên vẫn còn những người lao động vì đặc thù nghề nghiệp phải làm việc vào ngày Tết. Theo quy định của Luật Lao động, cách tính lương của người lao động làm việc ngày Tết có nhiều điểm khác với ngày thường.

Đi làm việc ngày Tết, tính lương ra sao? - 1

Theo quy định tại điểm C Khoản 1 Điều 97 của Luật Lao động năm 2012 và điểm C Khoản 2 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động, người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ Lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm ít nhất bằng 300%.

Ngoài ra, trong ngày Lễ, Tết, người lao động được hưởng phần lương đi làm bình thường theo quy định của Bộ luật Lao động.

Trường hợp người lao động hưởng lương theo tháng đã bao gồm tiền lương của ngày nghỉ Lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động, thì tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ Lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương được tính ít nhất bằng 300% tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường.

Hoàng Mạnh

Link nội dung: https://dantri.com.vn/lao-dong-viec-lam/di-lam-viec-ngay-tet-tinh-luong-ra-sao-20180215080521495.htm