Gia hạn thẻ BHYT 2018 thế nào?

Xin hỏi đầu năm 2018, phải gia hạn thẻ BHYT cho người lao động. thì cần làm những thủ tục gì để gia hạn thẻ và gia hạn thẻ qua phần mềm hay nộp hồ sơ giấy? Những trường hợp muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì làm hồ sơ như thế nào?

BHXH TP Đà Nẵng trả lời vấn đề này như sau:

Để gia hạn thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) cho người lao động đầu năm 2018, bà không cần phải làm thủ tục, cơ quan bảo hiểm xã hội (BHXH) sẽ tự in và cấp thẻ cho đơn vị bà.

Căn cứ Điều 27 Quy trình thu BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp (TNLĐ-BNN); Quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam hướng dẫn: Trường hợp muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu người lao động sử dụng mẫu TK1-TS và đơn vị sử dụng mẫu D01-TS.

Đối với đơn vị có số người tham gia BHYT lớn, có yêu cầu phân nhóm đối tượng để thuận tiện trong việc tiếp nhận và trả thẻ BHYT thì sử dụng mẫu D02-TS.

Theo Chinhphu.vn

Link nội dung: https://dantri.com.vn/lao-dong-viec-lam/gia-han-the-bhyt-2018-the-nao-2017122707010877.htm