Làm việc sau nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?

Tôi xin hỏi, người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không? Người hỏi Tôn Nữ - TP. Đà Nẵng

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 48 Bộ luật Lao động, khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại Khoản 1,2,3,5,6,7,9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

Khoản 2, Điều 167 Bộ luật Lao động quy định, khi đã nghỉ hưu, nếu làm việc theo hợp đồng lao động mới, thì ngoài quyền lợi đang hưởng theo chế độ hưu trí, người lao động cao tuổi được hưởng các quyền lợi đã thỏa thuận theo hợp đồng lao động.

Theo đó, Bộ luật Lao động và các văn bản hướng dẫn thi hành về việc chi trả trợ cấp thôi việc không phân biệt đối với người lao động đã hoặc chưa nghỉ chế độ hưu trí.

Vì vậy, trường hợp người lao động cao tuổi (người lao động tiếp tục lao động sau độ tuổi nghỉ hưu hưởng hưu trí) mà làm việc từ đủ 12 tháng trở lên theo chế độ hợp đồng lao động, khi chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động cao tuổi đối với thời gian làm việc sau khi nghỉ hưu theo đúng quy định.

Theo Chinhphu.vn

Link nội dung: https://dantri.com.vn/viec-lam/lam-viec-sau-nghi-huu-co-duoc-tro-cap-khi-thoi-viec-20170205075738074.htm