Chế độ BHYT đối với cán bộ Công an nhân dân

Ông Nguyễn Hữu Thiện (Hà Nội) là cảnh sát giao thông. Bác sĩ chẩn đoán ông mắc bệnh hiểm nghèo và đang điều trị tại Bệnh viện 19-8. Ông Thiện hỏi, ông được hưởng chế độ, chính sách như thế nào và được quy định cụ thể trong văn bản nào?

Mức đóng BHYT đối với sĩ quan, chiến sĩ CAND Chế độ phép đối với cán bộ Công an nhân...

Về vấn đề này, Bộ Công an trả lời như sau:

Hiện nay, Bộ Công an đang triển khai thực hiện BHYT cho cán bộ, chiến sĩ theo lộ trình và cán bộ, chiến sĩ mắc bệnh cần chữa trị dài ngày (Kế hoạch số 247/KH-BCA ngày 14/10/2015 của Bộ Công an về việc triển khai thực hiện BHYT đối với sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ và học viên Công an nhân dân (CAND) và Quyết định số 4512/QĐ-BCA ngày 24/10/2016 của Bộ Công an về việc điều chỉnh lộ trình thực hiện BHYT trong CAND; Công văn số 1891/BHXH-P5 ngày 30/3/2016 của BHXH CAND về việc thực hiện BHYT đối với cán bộ, chiến sĩ mắc bệnh cần chữa trị dài ngày).

Nếu ông Thiện chưa được cấp thẻ BHYT, thì trong thời gian điều trị bệnh, ngân sách Bộ Công an sẽ thanh toán chi phí điều trị theo quy định tại Thông tư số 04/2008/TT-BCA(X11) ngày 17/9/2008 của Bộ Công an hướng dẫn thực hiện chế độ thanh toán tiền khám bệnh, chữa bệnh trong lực lượng CAND và Công văn số 1942/H41-H50 ngày 16/7/2015 của Tổng cục Hậu cần – Kỹ thuật về việc hướng dẫn thanh toán các thuốc, vật tư, kỹ thuật sử dụng tại các bệnh viện trong ngành Công an.

Nếu ông đã được cấp thẻ BHYT, thì thực hiện khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại Nghị định số 70/2015/NĐ-CP ngày 1/9/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT đối với Quân đội nhân dân, CAND và người làm công tác cơ yếu và Thông tư số 43/2016/TT-BCA ngày 25/10/2016 của Bộ Công an quy định biện pháp thực hiện BHYT đối với sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ CAND.

Ngoài ra, theo quy định của pháp luật về BHXH, trong thời gian ông nghỉ công tác để điều trị, được hưởng chế độ ốm đau từ quỹ BHXH, thời gian hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Khoản 3, Điều 26 và mức hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 28 Luật BHXH .

Theo Chinhphu.vn

Link nội dung: https://dantri.com.vn/viec-lam/che-do-bhyt-doi-voi-can-bo-cong-an-nhan-dan-20161122110814786.htm