Có thể đóng BHXH 1 lần cho đủ 15 năm để hưởng lương hưu?

Mẹ tôi là cán bộ xã không chuyên trách, đóng BHXH từ năm 2002, đến tháng 10/2014 thì nghỉ hưu, thời gian đóng BHXH là 13 năm 5 tháng. Vậy, mẹ tôi có được đóng BHXH 1 lần cho đủ 15 năm để hưởng lương hưu không? Bùi Thị Minh Đức - Tỉnh Phú Thọ


Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

Trả lời :

BHXH Việt Nam trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 3, Điều 54 Luật BHXH năm 2014 thì lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia BHXH khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng BHXH và đủ 55 tuổi thì được hưởng lương hưu. Như vậy, trường hợp mẹ của bà nghỉ việc do hết tuổi lao động, đóng BHXH được 13 năm 5 tháng thì không đủ điều kiện để hưởng lương hưu. Pháp luật về BHXH hiện hành không có quy định về việc đóng BHXH một lần cho đủ 15 năm để hưởng lương hưu.

Căn cứ quy định tại Điểm e, Khoản 1, Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện, trường hợp mẹ của bà đủ 55 tuổi, đóng BHXH được 13 năm 5 tháng, nếu có nguyện vọng thì được đóng BHXH tự nguyện một lần đối với thời gian còn thiếu cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Đề nghị bà liên hệ với cơ quan BHXH địa phương để được hướng dẫn cụ thể.

Theo Chinhphu.vn

Link nội dung: https://dantri.com.vn/viec-lam/co-the-dong-bhxh-1-lan-cho-du-15-nam-de-huong-luong-huu-20160714072427756.htm