Trường hợp được hoàn trả tiền đóng BHYT

Ông Điêu Quang Lâm (tỉnh Phú Thọ) hỏi: Trường hợp học sinh đóng tiền BHYT đến hết tháng 12/2016, nhưng tháng 1/2016 học sinh đó được cấp thẻ BHYT diện chính sách thì có được trả lại tiền BHYT đã đóng không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời ông Điều Quang Lâm như sau:

Căn cứ Điều 20 Quy định quản lý thu BHXH, BHYT; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 9/9/2015 của BHXH Việt Nam, trường hợp học sinh đóng BHYT đến hết tháng 12/2016, nhưng đến tháng 1/2016 học sinh đó có thẻ BHYT diện chính sách thì được hoàn trả tiền đã đóng BHYT trong những tháng còn lại.

Đề nghị ông Lâm liên hệ với cơ quan BHXH tại địa phương để được hướng dẫn cụ thể.

Theo Chinhphu.vn

Link nội dung: https://dantri.com.vn/lao-dong-viec-lam/truong-hop-duoc-hoan-tra-tien-dong-bhyt-20151210001314305.htm