Làm việc ba năm có được tăng ngày nghỉ?

Làm việc bao nhiêu năm thì được tăng ngày nghỉ hàng năm.

Làm việc ba năm có được tăng ngày nghỉ?
Tôi làm công nhân cơ khí cho một công ty được ba năm nhưng ngày nghỉ hàng năm của tôi cũng chỉ là 12 ngày chứ không được tăng thêm. Tôi nghe nói là hai năm làm việc thì được thêm mộtnghỉngày có đúng không?

Ha Tran Phuong (phuongha_12491@gmail.com)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 112 Bộ luật Lao động năm 2012, quy định ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc. Cứ 5 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động được tăng thêm tương ứng 1 ngày.

Trường hợp của bạn chỉ mới làm cho công ty được ba năm nên bạn chưa đủ thời gian năm năm theo quy định nêu trên để được tăng ngày nghỉ hàng năm. Việc bạn nghe nói hai năm làm việc được tăng một ngày nghỉ là không đúng.

Như vậy, công ty giữ nguyên ngày nghỉ hàng năm (12 ngày) của bạn là đúng luật.
Theo Báo Pháp luật TPHCM

Link nội dung: https://dantri.com.vn/chinh-sach/lam-viec-ba-nam-co-duoc-tang-ngay-nghi-1431907418.htm