Tìm hiểu thời hạn đăng kí bảo hiểm thất nghiệp

Thời hạn đăng kí bảo hiểm thất nghiệp là 3 tháng được tính từ ngày nào? Tính từ ngày tôi nhận được sổ bảo hiểm hay tính từ ngày tôi ngưng làm việc?
>>Công ty không trả lương thôi việc
>>Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?
>>Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội

Luật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 9 Thông tư 27/2008/TT-BLĐTBXH (Sửa đổi, bổ sung bằng Thông tư 04/2013/TT-BLĐTBXH) quy định:

“1. Đăng ký thất nghiệp theo quy định tại Điều 34 Nghị định số 127/2008/NĐ-CP đã sửa đổi, bổ sung được hướng dẫn thực hiện như sau:

a) Trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày NLĐ bị mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, nếu NLĐ chưa có việc làm mà có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì NLĐ phải trực tiếp đến trung tâm giới thiệu việc làm nơi đã làm việc trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc để đăng ký thất nghiệp.

Trường hợp NLĐ có nhu cầu đăng ký thất nghiệp tại trung tâm giới thiệu việc làm không phải là nơi đã làm việc trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc thì khi đăng ký thất nghiệp phải có xác nhận về việc chưa đăng ký thất nghiệp của trung tâm giới thiệu việc làm nơi đã làm việc trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc”.

Hồ sơ hưởng BHTN bao gồm:

a) Đề nghị hưởng BHTN.

b) Bản sao HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc hoặc quyết định thôi việc hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc theo đúng quy định pháp luật.

Đồng thời, NLĐ phải xuất trình sổ BHXH có xác nhận của cơ quan BHXH về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp hoặc bản xác nhận của cơ quan BHXH về việc đóng BHTN.

NLĐ phải trực tiếp nộp đầy đủ hồ sơ hưởng BHTN trong thời hạn 15 ngày tính theo ngày làm việc kể từ ngày đăng ký thất nghiệp (ngày thứ nhất trong thời hạn mười lăm ngày là ngày làm việc ngay sau ngày NLĐ đăng ký thất nghiệp.”

Khoản 1 Điều 46 Luật Việc làm 2013 quy định: “1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.”

Như vậy, thời hạn 3 tháng để đăng ký thất nghiệp được tính kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ căn cứ vào QĐ chấm dứt HĐLĐ. Trong thời hạn 15 ngày tính theo ngày làm việc kể từ ngày đăng ký thất nghiệp (ngày thứ nhất trong thời hạn mười lăm ngày là ngày làm việc ngay sau ngày NLĐ đăng ký thất nghiệp), NLĐ phải trực tiếp nộp đầy đủ hồ sơ hưởng BHTN trong đó có sổ BHXH đã chốt.
Theo Báo Vietnamnet.vn
MỚI NHẤT
Thay đổi nội dung nào thì phải cấp lại sổ BHXH?
Thay đổi nội dung nào thì phải cấp lại sổ BHXH?

Ông Đỗ Quang Huy (Phú Thọ) đóng BHXH từ tháng 7/2001 tại BHXH huyện Gia Lâm, TP. Hà Nội, đã được cấp sổ BHXH. Gần đây, ông Huy phát hiện trong sổ BHXH của ông không có số Chứng minh thư nhân dân và sai địa chỉ thường trú.

Chủ nhật, 08/03/2015 - 06:30

Nghỉ việc để chuyển công tác, thủ tục thế nào?
Nghỉ việc để chuyển công tác, thủ tục thế nào?

Bà Ngọc Trinh (ngoctrinh21086@...) đóng BHXH tại công ty cũ được 1 năm, sau đó chuyển sang công ty mới, công ty cũ có báo giảm lao động cho bà nhưng chưa chốt sổ BHXH.

Thứ bảy, 07/03/2015 - 02:04

 Công ty có quyền giữ lương của người lao động?
Công ty có quyền giữ lương của người lao động?

Tôi làm việc tại Cty TNHH T.L từ tháng 3.2014, vị trí nhân viên kinh doanh, mức lương cơ bản 4 triệu đồng/tháng khi đạt doanh số và vượt thì được hưởng thêm 5%.

Thứ sáu, 06/03/2015 - 09:42

Quy định về tiền lương, tiền nghỉ phép và làm thêm giờ
Quy định về tiền lương, tiền nghỉ phép và làm thêm giờ

Công ty của ông Lâm Trọng Nhung (quận Phú Nhuận, Tp Hồ Chí Minh) là Công ty TNHH một thành viên 100% vốn Nhà nước, hiện công ty đang sử dụng thang bảng lương theo Nghị định 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ để thanh toán lương cho người lao động và giải quyết các chế độ liên quan.

Thứ năm, 05/03/2015 - 04:23

Nghiêm cấm cho mượn chứng chỉ hành nghề Quản tài viên
Nghiêm cấm cho mượn chứng chỉ hành nghề Quản tài viên

Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 22/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phá sản về Quản tài viên và hành nghề quản lý, thanh lý tài sản.

Thứ ba, 03/03/2015 - 06:28

Trường hợp nào làm việc trước năm 1995 được cấp sổ BHXH?
Trường hợp nào làm việc trước năm 1995 được cấp sổ BHXH?

Ông Đặng Thanh Tùng hiện làm việc tại VNPT TP. Hồ Chí Minh, tốt nghiệp đại học năm 1981, được phân công về làm việc tại Xí nghiệp Viettronics Biên Hòa. Năm 1989, làm việc tại Công ty Dịch vụ tổng hợp Sài Gòn. Năm 1992, ông Tùng xin làm việc tại Bưu điện TP. Hồ Chí Minh, nhưng không được tiếp nhận chuyển công tác mà ký hợp đồng mới.

Thứ ba, 03/03/2015 - 06:09

Quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT tại nơi tạm trú
Quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT tại nơi tạm trú

Ông Phạm Ngọc Ánh (Hưng Yên) có thẻ BHYT dành cho cựu chiến binh, nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu là trạm y tế xã. Hiện ông đang làm việc ở tỉnh khác. Ông Ánh hỏi, để được hưởng quyền lợi BHYT khi khám, chữa bệnh tại nơi làm việc thì ông cần thực hiện những thủ tục gì?

Thứ hai, 02/03/2015 - 09:30

Trợ cấp thai sản tính trên mức lương nào?
Trợ cấp thai sản tính trên mức lương nào?

Bà Phan Thị Nguyệt Ánh công tác trong ngành Y tế, được nâng lương từ hệ số 2,26 lên 2,46 từ ngày 1/1/2015, đến ngày 27/2/2015 bà nghỉ chế độ thai sản. Vậy, chế độ thai sản của bà Ánh được tính hưởng như thế nào?

Chủ nhật, 01/03/2015 - 11:23

Những điểm mới về chính sách bảo hiểm thất nghiệp
Những điểm mới về chính sách bảo hiểm thất nghiệp

Mở rộng đối tượng tham gia, bổ sung quy định về điều kiện hưởng, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp,… là một số thay đổi đáng kể về chính sách bảo hiểm thất nghiệp quy định tại Luật Việc làm có hiệu lực từ ngày 1/1/2015. Bà Nguyễn Thị Hải Vân, Cục trưởng Cục Việc làm - Bộ LĐTBXH thông tin về các điểm mới này.

Thứ bảy, 28/02/2015 - 08:24

Phụ cấp độc hại đối với nhân viên thư viện trường học
Phụ cấp độc hại đối với nhân viên thư viện trường học

Theo Điều 9 Chương V Quyết định 01/2003/QĐ–BGD&ĐT ngày 2/1/2003 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, cán bộ thư viện trường học không phải là giáo viên, nhưng được đào tạo nghiệp vụ thư viện thì được hưởng lương và các chế độ phụ cấp như ngành Văn hóa – Thông tin quy định.

Thứ năm, 26/02/2015 - 08:46

Thử việc, người lao động có được đóng bảo hiểm?
Thử việc, người lao động có được đóng bảo hiểm?

Hiện tại em đang là kế toán cho 1 văn phòng đại diện của công ty có trụ sở chính tại Singapore. Văn phòng em hiện có 3 lao động. Thời gian thử việc của em và anh phó trưởng đại diện là 2 tháng, dự kiến hợp đồng lao động sẽ được ký vào ngày 15/01/2015.

Thứ tư, 25/02/2015 - 09:09

Không cho nghỉ phép, thanh toán bằng tiền mặt là vi phạm luật lao động?
Không cho nghỉ phép, thanh toán bằng tiền mặt là vi phạm luật lao động?

Tôi làm nhân sự tại một công ty Cổ phần 100% vốn đầu tư nước ngoài, mọi chế độ lương thưởng công ty thực hiện đúng theo pháp luật hiện hành. Vì lý do công việc mà công ty không bố trí cho công nhân nghỉ phép mà cuối năm sẽ thanh toán bằng tiền mặt một lần cho 12 ngày phép, nhưng chỉ thanh toán 100%.

Thứ ba, 24/02/2015 - 10:58

ĐÁNG QUAN TÂM
Lao động nước ngoài được cư trú tại Việt Nam theo hình thức nào?
Lao động nước ngoài được cư trú tại Việt Nam theo hình thức nào?

Người lao động nước ngoài có thể cư trú tại Việt Nam theo một trong các hình thức như tạm trú hoặc thường trú tùy theo từng điều kiện cụ thể.

Thứ hai, 23/02/2015 - 06:29

Có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?
Có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Ông Nguyễn Hồng Mậu đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 1/2009 đến tháng 3/2011 thì công ty cho nghỉ việc. Hiện tại ông Mậu đã nhận được việc làm mới, vậy, ông có được hưởng trợ cấp thất nghiệp cho khoảng thời gian trên không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Chủ nhật, 22/02/2015 - 06:30

HĐLĐ xác định thời hạn được ký tối đa mấy lần?
HĐLĐ xác định thời hạn được ký tối đa mấy lần?

Ông Trần Khắc Danh hỏi: Trường hợp doanh nghiệp đã ký hợp đồng mùa vụ với người lao động và tiếp tục ký tiếp hợp đồng lao động xác định thời hạn lần thứ nhất. Vậy, căn cứ theo Bộ luật Lao động, doanh nghiệp có được phép tiếp tục ký hợp đồng lao động có xác định thời hạn lần thứ 2 không?

Thứ bảy, 21/02/2015 - 09:25

Nhiều hỗ trợ cho doanh nghiệp sử dụng lao động nữ
Nhiều hỗ trợ cho doanh nghiệp sử dụng lao động nữ

Theo dự thảo Nghị định quy định chi tiết Bộ luật Lao động về chính sách đối với lao động nữ, doanh nghiệp sử dụng lao động nữ sẽ được hưởng nhiều hỗ trợ.

Thứ sáu, 20/02/2015 - 08:46

Xử lý nghiêm tuyển dụng “chui” lao động
Xử lý nghiêm tuyển dụng “chui” lao động

Vi phạm về tuyển dụng người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam sẽ bị xử lý nghiêm.

Thứ tư, 18/02/2015 - 07:59

Phân biệt đối xử trong tuyển dụng lao động sẽ bị xử phạt
Phân biệt đối xử trong tuyển dụng lao động sẽ bị xử phạt

Người sử dụng lao động có hành vi phân biệt đối xử về giới tính, dân tộc, màu da, thành phần xã hội, tình trạng hôn nhân, tín ngưỡng, tôn giáo, nhiễm HIV, khuyết tật hoặc vì lý do thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn trong việc tuyển dụng lao động sẽ bị xử phạt từ 5-10 triệu đồng.

Thứ ba, 17/02/2015 - 08:23

Thắc mắc về ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội
Thắc mắc về ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội

Tôi đã hoàn tất thủ tục nhận trợ cấp thất nghiệp, đang trong giai đoạn chờ lấy quyết định hưởng trợ cấp.

Thứ hai, 16/02/2015 - 09:21

Quy định về ngày nghỉ hằng năm và Tết âm lịch
Quy định về ngày nghỉ hằng năm và Tết âm lịch

Ông Nguyễn Văn Đạt đang làm việc trong 1 doanh nghiệp 100% vốn của Nhật Bản. Một tháng ông Đạt được nghỉ 2 ngày thứ 7 và 4 ngày Chủ nhật. Thời gian làm việc là 8 giờ/ngày (không tính tăng ca). Đồng thời ông Đạt không được hưởng 12 ngày phép/năm theo quy định của Bộ luật Lao động.

Thứ bảy, 14/02/2015 - 10:00

Nghỉ việc đi học có được tính bảo hiểm thất nghiệp?
Nghỉ việc đi học có được tính bảo hiểm thất nghiệp?

Hiện em đang là nhân viên Công ty TNHH. Em muốn nghỉ việc để đi học thêm khoảng 2 năm nữa. Bây giờ em có làm bảo hiểm thất nghiệp được không?

Thứ sáu, 13/02/2015 - 09:08

Chế độ BHYT trong thời gian nghỉ không lương
Chế độ BHYT trong thời gian nghỉ không lương

Tháng 8/2012, ông Nguyễn Văn Tần được điều động và luân chuyển làm Phó Trưởng Ban quản lý di tích huyện Sa Pa. Trong quý 4/2014, ông Tần tự nguyện làm đơn xin nghỉ việc không hưởng lương 3 tháng, được Chủ tịch UBND huyện đồng ý.

Thứ tư, 11/02/2015 - 09:16

Công ty không trả lương thôi việc
Công ty không trả lương thôi việc

Hỏi: Tôi bị yêu cầu nghỉ việc với lý do không đáp ứng yêu cầu công việc, và có quyết định cho thôi việc. Trong quyết định ghi rõ sẽ thanh toán lương đầy đủ từ ngày lập quyết định đến hết 31/12/2014, nhưng đến bây giờ tôi chưa nhận được tiền.

Thứ ba, 10/02/2015 - 08:36

Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?
Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?

Sau 2 tháng thử việc tại doanh nghiệp, bà Nguyễn Thị Ngọc Diệu được ký hợp đồng lao động chính thức từ ngày 12/1/2015 đến 12/11/2016. Trong dịp Tết Nguyên Đán 2015, ngoài thời gian nghỉ Tết do doanh nghiệp quy định, bà Ngọc xin nghỉ thêm 3 ngày, doanh nghiệp đã đồng ý và thông báo sẽ trừ lương 3 ngày.

Thứ sáu, 06/02/2015 - 02:40