Nghỉ việc đi học có được tính bảo hiểm thất nghiệp?

Hiện em đang là nhân viên Công ty TNHH. Em muốn nghỉ việc để đi học thêm khoảng 2 năm nữa. Bây giờ em có làm bảo hiểm thất nghiệp được không?
>>Hợp đồng lao động và việc đóng BHXH
>>Chế độ nâng lương trước hạn khi có thông báo nghỉ hưu
>>Hợp đồng lao động 3 tháng phải đóng BHXH, BHYT, BHTN


Nếu được thì sau này em đi làm lại em có đóng tiếp bảo hiểm vào đó được không?

Luật sư tư vấn:

Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

“Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định:

“1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.”

Như vậy, để được hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn phải có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp, cụ thể như sau: nếu là HĐLĐ xác định thời hạn hoặc không xác định thời hạn thì đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động; đối với HĐ mùa vụ thì phải đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động. Ngoài ra, bạn phải không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 49 về những trường hợp không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Tuy nhiên, bạn lưu ý, “Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên” thì không thuộc trường hợp được nhận trợ cấp thất nghiệp. Trường hợp bạn có tham gia bảo hiểm thất nghiệp nhưng chưa nhận trợ cấp thất nghiệp thì thời gian đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu.

Theo Báo Vietnamnet.vn
MỚI NHẤT
Phụ cấp độc hại đối với nhân viên thư viện trường học
Phụ cấp độc hại đối với nhân viên thư viện trường học

Theo Điều 9 Chương V Quyết định 01/2003/QĐ–BGD&ĐT ngày 2/1/2003 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, cán bộ thư viện trường học không phải là giáo viên, nhưng được đào tạo nghiệp vụ thư viện thì được hưởng lương và các chế độ phụ cấp như ngành Văn hóa – Thông tin quy định.

Thứ năm, 26/02/2015 - 08:46

Thử việc, người lao động có được đóng bảo hiểm?
Thử việc, người lao động có được đóng bảo hiểm?

Hiện tại em đang là kế toán cho 1 văn phòng đại diện của công ty có trụ sở chính tại Singapore. Văn phòng em hiện có 3 lao động. Thời gian thử việc của em và anh phó trưởng đại diện là 2 tháng, dự kiến hợp đồng lao động sẽ được ký vào ngày 15/01/2015.

Thứ tư, 25/02/2015 - 09:09

Không cho nghỉ phép, thanh toán bằng tiền mặt là vi phạm luật lao động?
Không cho nghỉ phép, thanh toán bằng tiền mặt là vi phạm luật lao động?

Tôi làm nhân sự tại một công ty Cổ phần 100% vốn đầu tư nước ngoài, mọi chế độ lương thưởng công ty thực hiện đúng theo pháp luật hiện hành. Vì lý do công việc mà công ty không bố trí cho công nhân nghỉ phép mà cuối năm sẽ thanh toán bằng tiền mặt một lần cho 12 ngày phép, nhưng chỉ thanh toán 100%.

Thứ ba, 24/02/2015 - 10:58

Tìm hiểu thời hạn đăng kí bảo hiểm thất nghiệp
Tìm hiểu thời hạn đăng kí bảo hiểm thất nghiệp

Thời hạn đăng kí bảo hiểm thất nghiệp là 3 tháng được tính từ ngày nào? Tính từ ngày tôi nhận được sổ bảo hiểm hay tính từ ngày tôi ngưng làm việc?

Thứ hai, 23/02/2015 - 06:43

Lao động nước ngoài được cư trú tại Việt Nam theo hình thức nào?
Lao động nước ngoài được cư trú tại Việt Nam theo hình thức nào?

Người lao động nước ngoài có thể cư trú tại Việt Nam theo một trong các hình thức như tạm trú hoặc thường trú tùy theo từng điều kiện cụ thể.

Thứ hai, 23/02/2015 - 06:29

Có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?
Có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Ông Nguyễn Hồng Mậu đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 1/2009 đến tháng 3/2011 thì công ty cho nghỉ việc. Hiện tại ông Mậu đã nhận được việc làm mới, vậy, ông có được hưởng trợ cấp thất nghiệp cho khoảng thời gian trên không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Chủ nhật, 22/02/2015 - 06:30

HĐLĐ xác định thời hạn được ký tối đa mấy lần?
HĐLĐ xác định thời hạn được ký tối đa mấy lần?

Ông Trần Khắc Danh hỏi: Trường hợp doanh nghiệp đã ký hợp đồng mùa vụ với người lao động và tiếp tục ký tiếp hợp đồng lao động xác định thời hạn lần thứ nhất. Vậy, căn cứ theo Bộ luật Lao động, doanh nghiệp có được phép tiếp tục ký hợp đồng lao động có xác định thời hạn lần thứ 2 không?

Thứ bảy, 21/02/2015 - 09:25

Nhiều hỗ trợ cho doanh nghiệp sử dụng lao động nữ
Nhiều hỗ trợ cho doanh nghiệp sử dụng lao động nữ

Theo dự thảo Nghị định quy định chi tiết Bộ luật Lao động về chính sách đối với lao động nữ, doanh nghiệp sử dụng lao động nữ sẽ được hưởng nhiều hỗ trợ.

Thứ sáu, 20/02/2015 - 08:46

Xử lý nghiêm tuyển dụng “chui” lao động
Xử lý nghiêm tuyển dụng “chui” lao động

Vi phạm về tuyển dụng người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam sẽ bị xử lý nghiêm.

Thứ tư, 18/02/2015 - 07:59

Phân biệt đối xử trong tuyển dụng lao động sẽ bị xử phạt
Phân biệt đối xử trong tuyển dụng lao động sẽ bị xử phạt

Người sử dụng lao động có hành vi phân biệt đối xử về giới tính, dân tộc, màu da, thành phần xã hội, tình trạng hôn nhân, tín ngưỡng, tôn giáo, nhiễm HIV, khuyết tật hoặc vì lý do thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn trong việc tuyển dụng lao động sẽ bị xử phạt từ 5-10 triệu đồng.

Thứ ba, 17/02/2015 - 08:23

Thắc mắc về ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội
Thắc mắc về ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội

Tôi đã hoàn tất thủ tục nhận trợ cấp thất nghiệp, đang trong giai đoạn chờ lấy quyết định hưởng trợ cấp.

Thứ hai, 16/02/2015 - 09:21

Quy định về ngày nghỉ hằng năm và Tết âm lịch
Quy định về ngày nghỉ hằng năm và Tết âm lịch

Ông Nguyễn Văn Đạt đang làm việc trong 1 doanh nghiệp 100% vốn của Nhật Bản. Một tháng ông Đạt được nghỉ 2 ngày thứ 7 và 4 ngày Chủ nhật. Thời gian làm việc là 8 giờ/ngày (không tính tăng ca). Đồng thời ông Đạt không được hưởng 12 ngày phép/năm theo quy định của Bộ luật Lao động.

Thứ bảy, 14/02/2015 - 10:00

ĐÁNG QUAN TÂM
Chế độ BHYT trong thời gian nghỉ không lương
Chế độ BHYT trong thời gian nghỉ không lương

Tháng 8/2012, ông Nguyễn Văn Tần được điều động và luân chuyển làm Phó Trưởng Ban quản lý di tích huyện Sa Pa. Trong quý 4/2014, ông Tần tự nguyện làm đơn xin nghỉ việc không hưởng lương 3 tháng, được Chủ tịch UBND huyện đồng ý.

Thứ tư, 11/02/2015 - 09:16

Công ty không trả lương thôi việc
Công ty không trả lương thôi việc

Hỏi: Tôi bị yêu cầu nghỉ việc với lý do không đáp ứng yêu cầu công việc, và có quyết định cho thôi việc. Trong quyết định ghi rõ sẽ thanh toán lương đầy đủ từ ngày lập quyết định đến hết 31/12/2014, nhưng đến bây giờ tôi chưa nhận được tiền.

Thứ ba, 10/02/2015 - 08:36

Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?
Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?

Sau 2 tháng thử việc tại doanh nghiệp, bà Nguyễn Thị Ngọc Diệu được ký hợp đồng lao động chính thức từ ngày 12/1/2015 đến 12/11/2016. Trong dịp Tết Nguyên Đán 2015, ngoài thời gian nghỉ Tết do doanh nghiệp quy định, bà Ngọc xin nghỉ thêm 3 ngày, doanh nghiệp đã đồng ý và thông báo sẽ trừ lương 3 ngày.

Thứ sáu, 06/02/2015 - 02:40

Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội
Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội

(Dân trí) - Bộ LĐ-TB&XH vừa ban hành Thông tư Thông tư số 05/2015/TT BLĐTBXH hướng dẫn tăng thêm 8 % mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng. Thông tư có hiệu lực từ 20/3/2015, nhưng đối tượng được hưởng chính sách mới được tính từ 1/1/2015.

Thứ năm, 05/02/2015 - 10:08

Công ty không cho nghỉ phép là sai luật
Công ty không cho nghỉ phép là sai luật

Em làm cho 1 công ty tư nhân được hơn 1 năm. Công ty này quy định là công nhân không được dùng phép năm của mình.

Thứ tư, 04/02/2015 - 09:18

Không phải đóng BHXH khi người lao động nghỉ thai sản
Không phải đóng BHXH khi người lao động nghỉ thai sản

Bà Nguyễn Thị Minh Trang bị thai chết lưu 6 tuần, bệnh viện cho nghỉ 20 ngày, trong đó có 3 ngày tháng 12/2014 và 17 ngày của tháng 1/2015 (tính cả 1 ngày nghỉ Tết, 2 ngày Chủ nhật). Khi đi làm trở lại, bà Trang được cho biết bà sẽ không được Công ty đóng BHXH tháng 1/2015.

Thứ ba, 03/02/2015 - 07:53

Giữ lương thử việc có trái luật?
Giữ lương thử việc có trái luật?

Em đi làm ở 1 công ty tư nhân và trong thời gian thử việc (thử việc được 1 tháng/ 3 tháng). Hết 1 tháng thử việc và em xin nghỉ (2 bên chưa ký hợp đồng lao động) và có thông báo trước. Mặc dù đã làm việc được 1 tháng và đến tháng lương nhưng sau khi nghỉ 7 ngày thì Giám đốc vẫn giữ lương của em. Xin Luật sư cho biết GĐ làm vậy có đung Luật Lao Động không ạ. Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Thứ bảy, 31/01/2015 - 10:39

Cách tính lương hưu khi tham gia BHXH trước 1/1/1995
Cách tính lương hưu khi tham gia BHXH trước 1/1/1995

Bà Nguyễn Thị Quý là giáo viên cơ sở giáo dục công lập, tham gia BHXH từ tháng 9/1983 đến nay. Tháng 9/2015 bà đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định. Bà Quý hỏi, trường hợp của bà được tính lương hưu theo bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 5 năm cuối hay của 15 năm cuối trước khi nghỉ hưu?

Thứ sáu, 30/01/2015 - 09:12

Quy định mới về căn cứ đơn phương chấm dứt HĐLĐ
Quy định mới về căn cứ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn một số căn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) vì lý do người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc, doanh nghiệp thay đổi cơ cấu, công nghệ,…

Thứ năm, 29/01/2015 - 01:22

Chế độ khi nghỉ thai sản trùng thời gian nghỉ hè
Chế độ khi nghỉ thai sản trùng thời gian nghỉ hè

Bà Nguyễn Thị Cúc là giáo viên trường THCS Tân Hoa, huyện Lục Ngạn, tỉnh Bắc Giang. Năm 2014, bà Cúc có thời gian nghỉ thai sản trùng với 2 tháng nghỉ hè nhưng do Nhà trường thiếu giáo viên nên bà không được nghỉ bù thời gian trùng này.

Thứ tư, 28/01/2015 - 09:00

Quy định mới về mức bồi thường thiệt hại do người lao động gây ra
Quy định mới về mức bồi thường thiệt hại do người lao động gây ra

(Dân trí) - Nghị định 05/2015/NĐ-CP được Chính phủ ban hành ngày 12/1/2015 quy định nhiều mức bồi thường trong trường hợp người lao động gây thiệt hại cho người sử dụng lao động.

Thứ hai, 26/01/2015 - 06:41

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính đóng BHXH
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính đóng BHXH

Bà Nguyễn Thanh Thảo công tác trong một doanh nghiệp nhà nước, nghỉ sinh con từ tháng 11/2014, hệ số lương đóng BHXH của bà là 2,55. Bà Thảo hỏi, tiền thai sản của bà được tính thế nào?

Thứ hai, 26/01/2015 - 06:08