Nghỉ việc để chuyển công tác, thủ tục thế nào?

Bà Ngọc Trinh (ngoctrinh21086@...) đóng BHXH tại công ty cũ được 1 năm, sau đó chuyển sang công ty mới, công ty cũ có báo giảm lao động cho bà nhưng chưa chốt sổ BHXH.
>>Có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?
>>HĐLĐ xác định thời hạn được ký tối đa mấy lần?
>>Nhiều hỗ trợ cho doanh nghiệp sử dụng lao động nữ


Bà Trinh mang sổ BHXH của công ty cũ sang công ty mới đóng tiếp BHXH. Nay bà chuẩn bị nghỉ thai sản, vậy, bà Trinh có phải quay lại công ty cũ để chốt sổ BHXH mới được hưởng trợ cấp thai sản không hay công ty mới sẽ giải quyết cho bà?

Bảo hiểm xã hội trả lời bà Trinh như sau:

Trường hợp của bà Trinh đóng BHXH ở công ty cũ được 1 năm sau đó mang sổ BHXH sang công ty mới đóng tiếp BHXH. Tuy nhiên, công ty cũ chỉ báo giảm lao động nhưng chưa chốt sổ BHXH cho bà.

Theo quy định khi nghỉ việc để chuyển công tác mới, công ty cũ có trách nhiệm: Nộp quyết định chấm dứt hợp đồng lao động danh sách báo giảm lao động tham gia BHXH của đơn vị, sổ BHXH đến cơ quan BHXH để chốt sổ. Sau đó, công ty trả lại sổ BHXH cho người lao động để tham gia BHXH tại đơn vị mới.
Theo Chinhphu.vn
MỚI NHẤT
Khám ngoại trú không được BHYT thanh toán
Khám ngoại trú không được BHYT thanh toán

Con của bà Đậu Ngọc Mai có thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi do BHXH Nghệ An cấp. Vừa qua, bà Mai đưa con đi khám tại Bệnh viện Nhi Trung ương, nhưng Bệnh viện không tiếp nhận thẻ BHYT vì con bà không có giấy chuyển viện.

Thứ ba, 17/03/2015 - 08:27

Nhức nhối xuất cảnh trái phép tìm việc làm
Nhức nhối xuất cảnh trái phép tìm việc làm

Từ sau Tết tới nay, các cơ quan chức năng tỉnh Quảng Ninh đã bắt giữ 3 vụ đưa người vượt biên trái phép sang Trung Quốc tìm việc làm.

Thứ hai, 16/03/2015 - 10:35

Quy định về XKLĐ Nhật Bản
Quy định về XKLĐ Nhật Bản

Tôi từng đi XKLĐ Hàn Quốc nhưng đã ra ngoài làm bất hợp pháp hơn 1 năm và sau đó tự nguyện mua vé về nước. Bây giờ tôi muốn đi XKLĐ Nhật Bản thì có được không? Và có gặp khó khăn gì khi làm thủ tục không?

Thứ hai, 16/03/2015 - 10:24

Xác định thời điểm tính nâng bậc lương thế nào?
Xác định thời điểm tính nâng bậc lương thế nào?

Bà Hoàng Thị Út (thoangut@...) ký hợp đồng lao động thời hạn 1 năm với Trung tâm Trợ giúp pháp lý nhà nước tỉnh từ ngày 21/3/2011. Đến ngày 21/3/2012, bà Út được ký hợp đồng không xác định thời hạn và ngày 12/3/2013, bà được nhận quyết định tuyển dụng viên chức.

Chủ nhật, 15/03/2015 - 10:33

Có được nộp lại tiền trợ cấp 1 lần để hưởng lương hưu?
Có được nộp lại tiền trợ cấp 1 lần để hưởng lương hưu?

Bố đẻ của ông Phạm Đạt Hùng sinh năm 1952, là giáo viên THPT, đóng BHXH được 33 năm 4 tháng. Năm 2004, bố ông bị tai biến mạch máu não, không thể tiếp tục công tác, gia đình đã đề nghị và được giải quyết chế độ BHXH 1 lần. Nay bố ông 63 tuổi thì có thể trả lại trợ cấp để lập hồ sơ hưởng chế độ hưu không?

Thứ bảy, 14/03/2015 - 09:08

Mức tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH bắt buộc
Mức tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH bắt buộc

Bà Phạm Thị Hải (Đồng Nai) hỏi: Tại Khoản 3 Điều 94 Luật BHXH quy định mức đóng BHXH bắt buộc bằng 20 tháng lương tối thiểu chung, nhưng Điều 58 Luật Việc làm lại ghi mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng 20 tháng lương tối thiểu vùng. Đề nghị cơ quan có thẩm quyền giải thích sự khác nhau này?

Thứ sáu, 13/03/2015 - 07:23

Chế độ nâng lương, thi tuyển viên chức với nhân viên hợp đồng
Chế độ nâng lương, thi tuyển viên chức với nhân viên hợp đồng

Ngày 14/7/2008, bà Phạm Thị Hương được UBND huyện Yên Khánh, tỉnh Ninh Bình ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đảm nhiệm vị trí kế toán tại trường Tiểu học Khánh Hồng. Tháng 8/2010, bà Hương được nâng lương lên bậc 2, trình độ trung cấp.

Thứ năm, 12/03/2015 - 08:29

Quy định truy thu bảo hiểm thất nghiệp
Quy định truy thu bảo hiểm thất nghiệp

Tôi nhận quyết định nghỉ việc công ty cũ tháng 5/2014. Tôi làm hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp và đăng ký nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp trong tháng 8. Tôi hưởng được 3 tháng trợ cấp thất nghiệp theo QĐ. Tôi làm việc tại công ty mới từ tháng 7 công ty đóng BHXH cho tôi.

Thứ tư, 11/03/2015 - 07:46

Có thể áp dụng mức lương cơ sở để tính lương cho người lao động
Có thể áp dụng mức lương cơ sở để tính lương cho người lao động

Cty nơi tôi làm việc (Cty TNHH một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu) ban hành quy chế tiền lương, trong đó áp dụng mức lương cơ sở của Nhà nước là 1.150.000đ theo Nghị định 66/2013/NĐ-CP để tính lương cơ bản (V1) cho người lao động. Đề nghị quý Báo cho biết, Cty áp dụng quy định này có trái với quy định về mức lương tối thiểu vùng không? Nguyễn Ry.

Thứ tư, 11/03/2015 - 07:34

Việt Nam: Phụ nữ điều hành doanh nghiệp chiếm hơn 20%
Việt Nam: Phụ nữ điều hành doanh nghiệp chiếm hơn 20%

(Dân trí) - Đây là ý kiến của Bộ trưởng Bộ LĐ-TB&XH Phạm Thị Hải Chuyền tại Khóa họp lần thứ 59 của Ủy ban địa vị Phụ nữ Liên Hợp quốc (CSW 59) diễn ra từ ngày 9 - 12/3 tại trụ sở Liên Hiệp Quốc tại New York, Hoa Kỳ.

Thứ ba, 10/03/2015 - 02:45

Mua BHYT theo hộ gia đình cần những giấy tờ gì?
Mua BHYT theo hộ gia đình cần những giấy tờ gì?

Ông Minh Tấn (TP. Đà Nẵng) là lao động tự do. Gia đình ông có 5 người thì 4 người đã tham gia BHYT theo các nhóm đối tượng khác nhau. Vừa qua, ông Tấn đăng ký mua BHYT theo hộ gia đình và được hướng dẫn phải photo sổ hộ khẩu, thẻ BHYT của các thành viên trong gia đình.

Thứ ba, 10/03/2015 - 06:25

Thay đổi nội dung nào thì phải cấp lại sổ BHXH?
Thay đổi nội dung nào thì phải cấp lại sổ BHXH?

Ông Đỗ Quang Huy (Phú Thọ) đóng BHXH từ tháng 7/2001 tại BHXH huyện Gia Lâm, TP. Hà Nội, đã được cấp sổ BHXH. Gần đây, ông Huy phát hiện trong sổ BHXH của ông không có số Chứng minh thư nhân dân và sai địa chỉ thường trú.

Chủ nhật, 08/03/2015 - 06:30

ĐÁNG QUAN TÂM
 Công ty có quyền giữ lương của người lao động?
Công ty có quyền giữ lương của người lao động?

Tôi làm việc tại Cty TNHH T.L từ tháng 3.2014, vị trí nhân viên kinh doanh, mức lương cơ bản 4 triệu đồng/tháng khi đạt doanh số và vượt thì được hưởng thêm 5%.

Thứ sáu, 06/03/2015 - 09:42

Quy định về tiền lương, tiền nghỉ phép và làm thêm giờ
Quy định về tiền lương, tiền nghỉ phép và làm thêm giờ

Công ty của ông Lâm Trọng Nhung (quận Phú Nhuận, Tp Hồ Chí Minh) là Công ty TNHH một thành viên 100% vốn Nhà nước, hiện công ty đang sử dụng thang bảng lương theo Nghị định 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ để thanh toán lương cho người lao động và giải quyết các chế độ liên quan.

Thứ năm, 05/03/2015 - 04:23

Nghiêm cấm cho mượn chứng chỉ hành nghề Quản tài viên
Nghiêm cấm cho mượn chứng chỉ hành nghề Quản tài viên

Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 22/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phá sản về Quản tài viên và hành nghề quản lý, thanh lý tài sản.

Thứ ba, 03/03/2015 - 06:28

Trường hợp nào làm việc trước năm 1995 được cấp sổ BHXH?
Trường hợp nào làm việc trước năm 1995 được cấp sổ BHXH?

Ông Đặng Thanh Tùng hiện làm việc tại VNPT TP. Hồ Chí Minh, tốt nghiệp đại học năm 1981, được phân công về làm việc tại Xí nghiệp Viettronics Biên Hòa. Năm 1989, làm việc tại Công ty Dịch vụ tổng hợp Sài Gòn. Năm 1992, ông Tùng xin làm việc tại Bưu điện TP. Hồ Chí Minh, nhưng không được tiếp nhận chuyển công tác mà ký hợp đồng mới.

Thứ ba, 03/03/2015 - 06:09

Quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT tại nơi tạm trú
Quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT tại nơi tạm trú

Ông Phạm Ngọc Ánh (Hưng Yên) có thẻ BHYT dành cho cựu chiến binh, nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu là trạm y tế xã. Hiện ông đang làm việc ở tỉnh khác. Ông Ánh hỏi, để được hưởng quyền lợi BHYT khi khám, chữa bệnh tại nơi làm việc thì ông cần thực hiện những thủ tục gì?

Thứ hai, 02/03/2015 - 09:30

Trợ cấp thai sản tính trên mức lương nào?
Trợ cấp thai sản tính trên mức lương nào?

Bà Phan Thị Nguyệt Ánh công tác trong ngành Y tế, được nâng lương từ hệ số 2,26 lên 2,46 từ ngày 1/1/2015, đến ngày 27/2/2015 bà nghỉ chế độ thai sản. Vậy, chế độ thai sản của bà Ánh được tính hưởng như thế nào?

Chủ nhật, 01/03/2015 - 11:23

Những điểm mới về chính sách bảo hiểm thất nghiệp
Những điểm mới về chính sách bảo hiểm thất nghiệp

Mở rộng đối tượng tham gia, bổ sung quy định về điều kiện hưởng, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp,… là một số thay đổi đáng kể về chính sách bảo hiểm thất nghiệp quy định tại Luật Việc làm có hiệu lực từ ngày 1/1/2015. Bà Nguyễn Thị Hải Vân, Cục trưởng Cục Việc làm - Bộ LĐTBXH thông tin về các điểm mới này.

Thứ bảy, 28/02/2015 - 08:24

Phụ cấp độc hại đối với nhân viên thư viện trường học
Phụ cấp độc hại đối với nhân viên thư viện trường học

Theo Điều 9 Chương V Quyết định 01/2003/QĐ–BGD&ĐT ngày 2/1/2003 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, cán bộ thư viện trường học không phải là giáo viên, nhưng được đào tạo nghiệp vụ thư viện thì được hưởng lương và các chế độ phụ cấp như ngành Văn hóa – Thông tin quy định.

Thứ năm, 26/02/2015 - 08:46

Thử việc, người lao động có được đóng bảo hiểm?
Thử việc, người lao động có được đóng bảo hiểm?

Hiện tại em đang là kế toán cho 1 văn phòng đại diện của công ty có trụ sở chính tại Singapore. Văn phòng em hiện có 3 lao động. Thời gian thử việc của em và anh phó trưởng đại diện là 2 tháng, dự kiến hợp đồng lao động sẽ được ký vào ngày 15/01/2015.

Thứ tư, 25/02/2015 - 09:09

Không cho nghỉ phép, thanh toán bằng tiền mặt là vi phạm luật lao động?
Không cho nghỉ phép, thanh toán bằng tiền mặt là vi phạm luật lao động?

Tôi làm nhân sự tại một công ty Cổ phần 100% vốn đầu tư nước ngoài, mọi chế độ lương thưởng công ty thực hiện đúng theo pháp luật hiện hành. Vì lý do công việc mà công ty không bố trí cho công nhân nghỉ phép mà cuối năm sẽ thanh toán bằng tiền mặt một lần cho 12 ngày phép, nhưng chỉ thanh toán 100%.

Thứ ba, 24/02/2015 - 10:58

Tìm hiểu thời hạn đăng kí bảo hiểm thất nghiệp
Tìm hiểu thời hạn đăng kí bảo hiểm thất nghiệp

Thời hạn đăng kí bảo hiểm thất nghiệp là 3 tháng được tính từ ngày nào? Tính từ ngày tôi nhận được sổ bảo hiểm hay tính từ ngày tôi ngưng làm việc?

Thứ hai, 23/02/2015 - 06:43

Lao động nước ngoài được cư trú tại Việt Nam theo hình thức nào?
Lao động nước ngoài được cư trú tại Việt Nam theo hình thức nào?

Người lao động nước ngoài có thể cư trú tại Việt Nam theo một trong các hình thức như tạm trú hoặc thường trú tùy theo từng điều kiện cụ thể.

Thứ hai, 23/02/2015 - 06:29