Hợp đồng lao động xác định thời hạn

Hỏi: Tôi có người em được nhận vào làm việc ở một cơ quan hành chính nhà nước theo chế độ HĐLĐ. Ban đầu cơ quan đó ký hợp đồng với em tôi lần thứ nhất là 6 tháng. Khi hết hợp đồng lần thứ nhất, do có nhu cầu nên ký tiếp hợp đồng thứ hai với thời hạn 1 năm. Tiếp theo đó, cơ quan lại ký tiếp hợp đồng lần thứ 3 với em tôi với thời hạn 6 tháng. Việc ký 3 lần hợp đồng có thời hạn với em tôi như vậy là đúng hay sai? Bạn đọc ở Yên Bái
>>Tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần
>>Trợ cấp thôi việc cho người làm việc tại nhiều công ty Nhà nước
>>Mức đóng BHXH không được thấp hơn lương tối thiểu vùng

Trả lời:

Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, em của bạn làm việc tại cơ quan hành chính nhà nước theo hình thức HĐLĐ. Do đó, việc giao kết, thực hiện, chấm dứt HĐLĐ phải tuân thủ theo quy định của Bộ luật Lao động 2012.

Khoản 1, 2 Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

“1. HĐLĐ phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) HĐLĐ không xác định thời hạn;

HĐLĐ không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

b) HĐLĐ xác định thời hạn;

HĐLĐ xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

c) HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

2. Khi HĐLĐ quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà NLĐ vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hết hạn, hai bên phải ký kết HĐLĐ mới; nếu không ký kết HĐLĐ mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành HĐLĐ xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

Trường hợp hai bên ký kết HĐLĐ mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu NLĐ vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn.”

Như vậy, NSDLĐ chỉ được phép ký tối đa 2 lần HĐLĐ xác định thời hạn, sau đó nếu NLĐ vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng không xác định thời hạn.

Theo Báo Lao Động
MỚI NHẤT
Hợp đồng lao động và việc đóng BHXH
Hợp đồng lao động và việc đóng BHXH

Ông Hoàng Trung làm lái xe cho 1 công ty chuyên về lĩnh vực bê tông tươi được hơn 1 năm, nhưng không được công ty ký hợp đồng lao động và đóng BHXH. Ông Trung hỏi, công ty có vi phạm pháp luật về lao động và BHXH không? Cơ quan nào có thẩm quyền thanh kiểm tra, giải quyết và mức xử phạt thế nào?

Thứ bảy, 20/12/2014 - 10:03

Chế độ nâng lương trước hạn khi có thông báo nghỉ hưu
Chế độ nâng lương trước hạn khi có thông báo nghỉ hưu

Ông Nguyễn Văn An, sinh năm 1955, là giảng viên, mã ngạch 15.111, hưởng lương bậc 7, hệ số 6,44 từ ngày 1/12/2011. Đến ngày 1/12/2014, ông đủ thời hạn nâng bậc lương thường xuyên. Ông An có thông báo nghỉ hưu từ ngày 22/9/2014, thời điểm nghỉ hưu là ngày 1/3/2015.

Thứ sáu, 19/12/2014 - 01:59

Hợp đồng lao động 3 tháng phải đóng BHXH, BHYT, BHTN
Hợp đồng lao động 3 tháng phải đóng BHXH, BHYT, BHTN

Cơ quan Bảo hiểm Xã hội TP HCM ngày 18-12 đã có hướng dẫn các đơn vị sử dụng lao động về một số thay đổi trong chính sách thu BHXH, BHYT và bảo hiểm thất nghiệp (BHTN).

Thứ sáu, 19/12/2014 - 06:32

Xây dựng thang bảng lương doanh nghiệp thế nào?
Xây dựng thang bảng lương doanh nghiệp thế nào?

Hỏi: Công ty em là công ty TNHH hai thành viên hoạt động trong lĩnh vực xây dựng là chủ yếu. Và cũng là công ty tư nhân nên việc xây dựng thang lương, bảng lương chưa có mà chỉ trả lương theo sự thỏa thuận của hai bên.

Thứ tư, 17/12/2014 - 09:08

Chuyển cơ quan, tính ngày nghỉ phép năm thế nào?
Chuyển cơ quan, tính ngày nghỉ phép năm thế nào?

Ngày 1/8/2010, bà Đỗ Hồng Nhiên (dohongnhien@...) ký hợp đồng làm việc tại Phòng Kinh tế và Hạ tầng huyện Đồng Xuân (tỉnh Phú Yên), đóng BHXH đầy đủ. Đến ngày 1/7/2013, bà Nhiên trúng tuyển công chức thuế và được phân công tác tại Chi cục Thuế Thị xã Sông Cầu (tỉnh Phú Yên).

Thứ tư, 17/12/2014 - 08:45

Công ty ì ạch chốt sổ bảo hiểm, NLĐ phải làm sao?
Công ty ì ạch chốt sổ bảo hiểm, NLĐ phải làm sao?

Em bị cho nghỉ việc ở công ty cũ. Thời gian thanh lý hợp đồng là 01/10/2014 nhưng đến nay em vẫn chưa được chốt sổ BH do Công ty cũ vẫn nợ BH.

Thứ ba, 16/12/2014 - 09:14

Từ 1/1/2015: 10 thay đổi cơ bản về bảo hiểm thất nghiệp
Từ 1/1/2015: 10 thay đổi cơ bản về bảo hiểm thất nghiệp

Từ ngày 01/01/2015, chế độ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) sẽ thực hiện theo quy định của Luật Việc làm 2013, thay cho quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

Thứ hai, 15/12/2014 - 06:50

Làm thế nào để thôi việc không trái quy định?
Làm thế nào để thôi việc không trái quy định?

Bà Như Ý là giáo viên tập sự, được hợp đồng làm việc xác định thời hạn 1 năm. Do điều kiện cá nhân, bà có đơn xin thôi việc theo nguyện vọng và đã được hiệu trưởng đồng ý, trường cũng đã sắp xếp giáo viên thay thế.

Chủ nhật, 14/12/2014 - 09:48

Doanh nghiệp nợ BHXH: Giải quyết chế độ thế nào?
Doanh nghiệp nợ BHXH: Giải quyết chế độ thế nào?

Bà Phạm Phương Nga hỏi: Trường hợp người lao động đã được công ty khấu trừ tiền BHXH từ lương, tuy nhiên công ty lại chưa nộp cho cơ quan BHXH và cơ quan BHXH không giải quyết bất kỳ chế độ nào cho người lao động thì người lao động phải làm gì?

Thứ bảy, 13/12/2014 - 08:32

Công bố chính thức lịch nghỉ các ngày lễ, Tết năm 2015
Công bố chính thức lịch nghỉ các ngày lễ, Tết năm 2015

(Dân trí) - Bộ trưởng Bộ LĐ-TB&XH Phạm Thị Hải Chuyền vừa ký thông báo công bố lịch nghỉ các ngày Lễ, Tết năm 2015. Theo đó, Tết dương lịch được nghỉ 4 ngày, Tết Nguyên đán nghỉ 9 ngày và dịp Giỗ Tổ Hùng Vương, ngày Chiến thắng 30/4 và Quốc tế lao động nghỉ gộp thành 6 ngày.

Thứ bảy, 13/12/2014 - 08:20

Nộp bằng đại học, có được chuyển xếp lương?
Nộp bằng đại học, có được chuyển xếp lương?

Ông Lê Hồng Quách tốt nghiệp Học viện Thanh Thiếu niên Việt Nam năm 2006 và được bầu làm Phó Bí thư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh xã Lục Bình, huyện Bạch Thông, tỉnh Bắc Kạn. Tháng 8/2009, UBND xã Lục Bình đồng ý cho ông Quách đi học Đại học Luật, hệ vừa học vừa làm.

Thứ sáu, 12/12/2014 - 08:01

Được ủy quyền làm thay thủ tục chế độ BHXH
Được ủy quyền làm thay thủ tục chế độ BHXH

Ông Hồ Văn Phong có người chú đóng BHXH bắt buộc được 4,5 năm. Hiện tại chú của ông đang ở nước ngoài, không thể về nước làm hồ sơ nhận BHXH 1 lần và đã ủy quyền cho ông Phong. Vậy, ông Phong có thể thay chú làm hồ sơ, thủ tục hưởng BHXH 1 lần được không?

Thứ năm, 11/12/2014 - 08:00

ĐÁNG QUAN TÂM
Đối tượng nào được truy thu bảo hiểm xã hội?
Đối tượng nào được truy thu bảo hiểm xã hội?

Ông Trần Bá Nhuận có thời gian tham gia quân đội, phục viên năm 1976, tháng 11/1979 bắt đầu được hưởng chế độ trợ cấp đối với bệnh binh. Từ tháng 11/1989 đến tháng 6/2010, ông Nhuận công tác tại xã Nam Hồng, huyện Nam Trực, tỉnh Nam Định.

Thứ bảy, 06/12/2014 - 09:37

Quy định về hưởng bảo hiểm thất nghiệp
Quy định về hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Bảo hiểm thất nghiệp có được hưởng 1 lần hay không? Đăng ký rồi mới chuyển về quê hay chuyển về quê rồi mới đăng ký? Bạn đọc: cao.tien……@gmail.com

Thứ ba, 02/12/2014 - 06:34

Tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần
Tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời Công ty TNHH điện tử Foster (Đà Nẵng) về tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần.

Thứ ba, 02/12/2014 - 06:25

Trợ cấp thôi việc cho người làm việc tại nhiều công ty Nhà nước
Trợ cấp thôi việc cho người làm việc tại nhiều công ty Nhà nước

Ông Phạm Quyết làm việc tại 1 Công ty Nhà nước từ năm 1992, đến năm 2002 ông Quyết chuyển công tác về 1 Công ty Nhà nước khác và năm 2005, Công ty này cổ phần hóa. Tháng 10/2011, ông được điều động về 1 Xí nghiệp trực thuộc Công ty, sau đó Xí nghiệp này được chia, tách thành 1 Công ty cổ phần độc lập mới.

Thứ hai, 01/12/2014 - 06:39

Mức đóng BHXH không được thấp hơn lương tối thiểu vùng
Mức đóng BHXH không được thấp hơn lương tối thiểu vùng

BHXH TP HCM vừa có hướng dẫn thực hiện đóng BHXH, BHYT, BHTN theo mức lương tối thiểu (LTT) vùng mới cho các đơn vị sử dụng lao động trên địa bàn.

Chủ nhật, 30/11/2014 - 09:21

Ký chính thức 1 năm rồi lại chuyển sang loại hợp đồng 3 tháng
Ký chính thức 1 năm rồi lại chuyển sang loại hợp đồng 3 tháng

Công ty đã ký hợp đồng chính thức 1 năm với nhân viên, sau khi hết hạn hợp đồng với nhân viên lại chuyển sang ký hợp đồng 3 tháng thì có đúng luật không?

Chủ nhật, 30/11/2014 - 09:10

Ngừng đóng BHXH đã 10 tháng, rút một lần được không?
Ngừng đóng BHXH đã 10 tháng, rút một lần được không?

Tôi đã tham gia BHXH được 9 tháng tại công ty cũ và hiện tại không đóng BHXH đã 10 tháng. Vậy tôi rút tiền BHXH đấy có được không?

Thứ sáu, 28/11/2014 - 10:51

Người lao động được cộng nối thời gian trong quân ngũ
Người lao động được cộng nối thời gian trong quân ngũ

Ông Nguyễn Văn Thắng có thời gian phục vụ trong quân đội từ năm 1983-1988, xuất ngũ về địa phương nhưng chưa hưởng bất cứ loại trợ cấp nào, hiện làm việc tại 1 doanh nghiệp ngoài quốc doanh, có tham gia đóng BHXH bắt buộc.

Thứ năm, 27/11/2014 - 06:59

 Bộ LĐTBXH trả lời về trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc
Bộ LĐTBXH trả lời về trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc

Theo phản ánh của bà Ngụy Phí Kiều Vân, từ năm 2002-2009 Công ty Du lịch Lào Cai (nay là Công ty TNHH MTV Du lịch Lào Cai) được tỉnh cho phép thành lập các công ty liên doanh, công ty cổ phần. Theo đó, Công ty đã thanh lý hợp đồng lao động và bàn giao toàn bộ người lao động sang cho các công ty mới thành lập này, nhưng không chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động.

Thứ ba, 25/11/2014 - 07:47

Quy định về cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động
Quy định về cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động

Theo ý kiến của ông Lê Hồ Bắc (lehobac1970@...), việc áp dụng Nghị định 55/2013/NĐ-CP và Thông tư 01/2014/TT-BLĐTBXH để xử phạt doanh nghiệp làm dịch vụ bảo vệ không có giấy phép cho thuê lao động còn chưa hợp lý.

Thứ bảy, 22/11/2014 - 09:17

Học liên thông không liên tục, có được miễn học phí?
Học liên thông không liên tục, có được miễn học phí?

Theo hướng dẫn của Bộ Giáo dục và Đào tạo, các đối tượng thuộc diện miễn, giảm học phí chỉ cần học liên thông theo hình thức đào tạo chính quy là được xem xét để miễn, giảm học phí, không có quy định phải học liên thông liên tục.

Thứ tư, 19/11/2014 - 08:43

Thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động
Thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động

Hỏi: Cty em làm gặp khó khăn nên giảm biên chế nhân viên. Cty và em đồng ý chấm dứt hợp đồng (HĐLĐ) trước thời hạn. Hiện công ty nợ em 3 tháng lương và nợ BHXH. (Cty nợ tiền BHXH, BHYT, BHTN gần 2 năm với cơ quan bảo hiểm, nhưng khi lĩnh lương thì em vẫn bị trừ số tiền BHXH, BHYT, BHTN).

Thứ ba, 18/11/2014 - 06:15