Có thể áp dụng mức lương cơ sở để tính lương cho người lao động

Cty nơi tôi làm việc (Cty TNHH một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu) ban hành quy chế tiền lương, trong đó áp dụng mức lương cơ sở của Nhà nước là 1.150.000đ theo Nghị định 66/2013/NĐ-CP để tính lương cơ bản (V1) cho người lao động. Đề nghị quý Báo cho biết, Cty áp dụng quy định này có trái với quy định về mức lương tối thiểu vùng không? Nguyễn Ry.

Trả lời:

Tại Điều 4 - Nghị định số 50/2013/NĐ-CP của Chính phủ ngày 14.5.2013, quy định quản lý lao động, tiền lương và tiền thưởng đối với người lao
động làm việc trong Cty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu, quy định: “Cty xây dựng, ban hành thang lương, bảng lương, phụ cấp lương theo Nghị định của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về tiền lương và thực hiện chuyển xếp lương đối với người lao động từ thang lương, bảng lương do Chính phủ ban hành kèm theo Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14.12.2004 sang thang lương, bảng lương do công ty ban hành”.

Nghị định số 49/2013/NĐ-CP của Chính phủ ngày 14.5.2013 quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về tiền lương, tại khoản 3 Điều 7 có quy định: “Mức lương thấp nhất (khởi điểm) của công việc hoặc chức danh trong thang lương, bảng lương do công ty xác định trên cơ sở mức độ phức tạp của công việc hoặc chức danh tương ứng với trình độ, kỹ năng, trách nhiệm, kinh nghiệm để thực hiện công việc hoặc chức danh, trong đó:

a) Mức lương thấp nhất của công việc hoặc chức danh giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

b) Mức lương thấp nhất của công việc hoặc chức danh đòi hỏi lao động qua đào tạo, học nghề (kể cả lao động do doanh nghiệp tự dạy nghề) phải cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

c) Mức lương của công việc hoặc chức danh có điều kiện lao động nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm phải cao hơn ít nhất 5%; công việc hoặc chức danh có điều kiện lao động đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm phải cao hơn ít nhất 7% so với mức lương của công việc hoặc chức danh có độ phức tạp tương đương, làm việc trong điều kiện lao động bình thường”.

Như vậy, Cty nơi ông làm việc ban hành thang lương, bảng lương và có thể áp dụng mức lương cơ sở của Nhà nước để tính lương cho người lao động, nếu đảm bảo nguyên tắc: Mức lương thấp nhất của công việc hoặc chức danh giản đơn nhất không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.
Theo Báo Lao Động

MỚI NHẤT
Xử trí khi giám đốc chửi bới, đe dọa nhân viên
Xử trí khi giám đốc chửi bới, đe dọa nhân viên

Tôi bị giám đốc tại cơ quan thường xuyên đe dọa, gây áp lực trong công việc và vừa rồi tôi bị chuyển xuống làm công tác bảo vệ. Người nhà ông ta thường xuyên say rượu, đầu óc không tỉnh táo nhưng ông ta vẫn giữ cho làm. Giám đốc đó thường xuyên chửi bới nhân viên khiến mọi người làm việc áp lực rất lớn. Tôi xin hỏi với hành vi như vậy thì sẽ xử lý ra sao?

Thứ sáu, 20/03/2015 - 08:45

Hỗ trợ duy trì việc làm cho người lao động
Hỗ trợ duy trì việc làm cho người lao động

Nghị định số 28/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định người sử dụng lao động được hỗ trợ kinh phí đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động với mức hỗ trợ tối đa 1 triệu đồng/người/tháng.

Thứ năm, 19/03/2015 - 05:11

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp khi DN dừng hoạt động
Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp khi DN dừng hoạt động

Bà Nguyễn Thị Thu Trang làm việc tại Công ty TNHH Wintek Việt Nam. Hiện Công ty sắp phá sản, bà Trang đề được được giải đáp một số vấn đề về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp khi Công ty dừng hoạt động.

Thứ năm, 19/03/2015 - 08:53

Có được tự đóng BHXH khi công ty nợ tiền BHXH?
Có được tự đóng BHXH khi công ty nợ tiền BHXH?

Bà Nguyễn Thị Hà Thu tham gia BHXH tại Công ty cổ phần HeartLink từ năm 2010 đến nay. Sáu tháng cuối năm 2014 bà Thu có nghỉ chế độ thai sản. Do công ty gặp khó khăn nên nợ tiền BHXH, và chưa có khả năng thanh toán, trong khi vẫn trừ tiền đóng BHXH của người lao động.

Thứ tư, 18/03/2015 - 06:16

Khám ngoại trú không được BHYT thanh toán
Khám ngoại trú không được BHYT thanh toán

Con của bà Đậu Ngọc Mai có thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi do BHXH Nghệ An cấp. Vừa qua, bà Mai đưa con đi khám tại Bệnh viện Nhi Trung ương, nhưng Bệnh viện không tiếp nhận thẻ BHYT vì con bà không có giấy chuyển viện.

Thứ ba, 17/03/2015 - 08:27

Nhức nhối xuất cảnh trái phép tìm việc làm
Nhức nhối xuất cảnh trái phép tìm việc làm

Từ sau Tết tới nay, các cơ quan chức năng tỉnh Quảng Ninh đã bắt giữ 3 vụ đưa người vượt biên trái phép sang Trung Quốc tìm việc làm.

Thứ hai, 16/03/2015 - 10:35

Quy định về XKLĐ Nhật Bản
Quy định về XKLĐ Nhật Bản

Tôi từng đi XKLĐ Hàn Quốc nhưng đã ra ngoài làm bất hợp pháp hơn 1 năm và sau đó tự nguyện mua vé về nước. Bây giờ tôi muốn đi XKLĐ Nhật Bản thì có được không? Và có gặp khó khăn gì khi làm thủ tục không?

Thứ hai, 16/03/2015 - 10:24

Xác định thời điểm tính nâng bậc lương thế nào?
Xác định thời điểm tính nâng bậc lương thế nào?

Bà Hoàng Thị Út (thoangut@...) ký hợp đồng lao động thời hạn 1 năm với Trung tâm Trợ giúp pháp lý nhà nước tỉnh từ ngày 21/3/2011. Đến ngày 21/3/2012, bà Út được ký hợp đồng không xác định thời hạn và ngày 12/3/2013, bà được nhận quyết định tuyển dụng viên chức.

Chủ nhật, 15/03/2015 - 10:33

Có được nộp lại tiền trợ cấp 1 lần để hưởng lương hưu?
Có được nộp lại tiền trợ cấp 1 lần để hưởng lương hưu?

Bố đẻ của ông Phạm Đạt Hùng sinh năm 1952, là giáo viên THPT, đóng BHXH được 33 năm 4 tháng. Năm 2004, bố ông bị tai biến mạch máu não, không thể tiếp tục công tác, gia đình đã đề nghị và được giải quyết chế độ BHXH 1 lần. Nay bố ông 63 tuổi thì có thể trả lại trợ cấp để lập hồ sơ hưởng chế độ hưu không?

Thứ bảy, 14/03/2015 - 09:08

Mức tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH bắt buộc
Mức tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH bắt buộc

Bà Phạm Thị Hải (Đồng Nai) hỏi: Tại Khoản 3 Điều 94 Luật BHXH quy định mức đóng BHXH bắt buộc bằng 20 tháng lương tối thiểu chung, nhưng Điều 58 Luật Việc làm lại ghi mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng 20 tháng lương tối thiểu vùng. Đề nghị cơ quan có thẩm quyền giải thích sự khác nhau này?

Thứ sáu, 13/03/2015 - 07:23

Chế độ nâng lương, thi tuyển viên chức với nhân viên hợp đồng
Chế độ nâng lương, thi tuyển viên chức với nhân viên hợp đồng

Ngày 14/7/2008, bà Phạm Thị Hương được UBND huyện Yên Khánh, tỉnh Ninh Bình ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đảm nhiệm vị trí kế toán tại trường Tiểu học Khánh Hồng. Tháng 8/2010, bà Hương được nâng lương lên bậc 2, trình độ trung cấp.

Thứ năm, 12/03/2015 - 08:29

Quy định truy thu bảo hiểm thất nghiệp
Quy định truy thu bảo hiểm thất nghiệp

Tôi nhận quyết định nghỉ việc công ty cũ tháng 5/2014. Tôi làm hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp và đăng ký nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp trong tháng 8. Tôi hưởng được 3 tháng trợ cấp thất nghiệp theo QĐ. Tôi làm việc tại công ty mới từ tháng 7 công ty đóng BHXH cho tôi.

Thứ tư, 11/03/2015 - 07:46

ĐÁNG QUAN TÂM
Việt Nam: Phụ nữ điều hành doanh nghiệp chiếm hơn 20%
Việt Nam: Phụ nữ điều hành doanh nghiệp chiếm hơn 20%

(Dân trí) - Đây là ý kiến của Bộ trưởng Bộ LĐ-TB&XH Phạm Thị Hải Chuyền tại Khóa họp lần thứ 59 của Ủy ban địa vị Phụ nữ Liên Hợp quốc (CSW 59) diễn ra từ ngày 9 - 12/3 tại trụ sở Liên Hiệp Quốc tại New York, Hoa Kỳ.

Thứ ba, 10/03/2015 - 02:45

Mua BHYT theo hộ gia đình cần những giấy tờ gì?
Mua BHYT theo hộ gia đình cần những giấy tờ gì?

Ông Minh Tấn (TP. Đà Nẵng) là lao động tự do. Gia đình ông có 5 người thì 4 người đã tham gia BHYT theo các nhóm đối tượng khác nhau. Vừa qua, ông Tấn đăng ký mua BHYT theo hộ gia đình và được hướng dẫn phải photo sổ hộ khẩu, thẻ BHYT của các thành viên trong gia đình.

Thứ ba, 10/03/2015 - 06:25

Thay đổi nội dung nào thì phải cấp lại sổ BHXH?
Thay đổi nội dung nào thì phải cấp lại sổ BHXH?

Ông Đỗ Quang Huy (Phú Thọ) đóng BHXH từ tháng 7/2001 tại BHXH huyện Gia Lâm, TP. Hà Nội, đã được cấp sổ BHXH. Gần đây, ông Huy phát hiện trong sổ BHXH của ông không có số Chứng minh thư nhân dân và sai địa chỉ thường trú.

Chủ nhật, 08/03/2015 - 06:30

Nghỉ việc để chuyển công tác, thủ tục thế nào?
Nghỉ việc để chuyển công tác, thủ tục thế nào?

Bà Ngọc Trinh (ngoctrinh21086@...) đóng BHXH tại công ty cũ được 1 năm, sau đó chuyển sang công ty mới, công ty cũ có báo giảm lao động cho bà nhưng chưa chốt sổ BHXH.

Thứ bảy, 07/03/2015 - 02:04

 Công ty có quyền giữ lương của người lao động?
Công ty có quyền giữ lương của người lao động?

Tôi làm việc tại Cty TNHH T.L từ tháng 3.2014, vị trí nhân viên kinh doanh, mức lương cơ bản 4 triệu đồng/tháng khi đạt doanh số và vượt thì được hưởng thêm 5%.

Thứ sáu, 06/03/2015 - 09:42

Quy định về tiền lương, tiền nghỉ phép và làm thêm giờ
Quy định về tiền lương, tiền nghỉ phép và làm thêm giờ

Công ty của ông Lâm Trọng Nhung (quận Phú Nhuận, Tp Hồ Chí Minh) là Công ty TNHH một thành viên 100% vốn Nhà nước, hiện công ty đang sử dụng thang bảng lương theo Nghị định 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ để thanh toán lương cho người lao động và giải quyết các chế độ liên quan.

Thứ năm, 05/03/2015 - 04:23

Nghiêm cấm cho mượn chứng chỉ hành nghề Quản tài viên
Nghiêm cấm cho mượn chứng chỉ hành nghề Quản tài viên

Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 22/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phá sản về Quản tài viên và hành nghề quản lý, thanh lý tài sản.

Thứ ba, 03/03/2015 - 06:28

Trường hợp nào làm việc trước năm 1995 được cấp sổ BHXH?
Trường hợp nào làm việc trước năm 1995 được cấp sổ BHXH?

Ông Đặng Thanh Tùng hiện làm việc tại VNPT TP. Hồ Chí Minh, tốt nghiệp đại học năm 1981, được phân công về làm việc tại Xí nghiệp Viettronics Biên Hòa. Năm 1989, làm việc tại Công ty Dịch vụ tổng hợp Sài Gòn. Năm 1992, ông Tùng xin làm việc tại Bưu điện TP. Hồ Chí Minh, nhưng không được tiếp nhận chuyển công tác mà ký hợp đồng mới.

Thứ ba, 03/03/2015 - 06:09

Quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT tại nơi tạm trú
Quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT tại nơi tạm trú

Ông Phạm Ngọc Ánh (Hưng Yên) có thẻ BHYT dành cho cựu chiến binh, nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu là trạm y tế xã. Hiện ông đang làm việc ở tỉnh khác. Ông Ánh hỏi, để được hưởng quyền lợi BHYT khi khám, chữa bệnh tại nơi làm việc thì ông cần thực hiện những thủ tục gì?

Thứ hai, 02/03/2015 - 09:30

Trợ cấp thai sản tính trên mức lương nào?
Trợ cấp thai sản tính trên mức lương nào?

Bà Phan Thị Nguyệt Ánh công tác trong ngành Y tế, được nâng lương từ hệ số 2,26 lên 2,46 từ ngày 1/1/2015, đến ngày 27/2/2015 bà nghỉ chế độ thai sản. Vậy, chế độ thai sản của bà Ánh được tính hưởng như thế nào?

Chủ nhật, 01/03/2015 - 11:23

Những điểm mới về chính sách bảo hiểm thất nghiệp
Những điểm mới về chính sách bảo hiểm thất nghiệp

Mở rộng đối tượng tham gia, bổ sung quy định về điều kiện hưởng, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp,… là một số thay đổi đáng kể về chính sách bảo hiểm thất nghiệp quy định tại Luật Việc làm có hiệu lực từ ngày 1/1/2015. Bà Nguyễn Thị Hải Vân, Cục trưởng Cục Việc làm - Bộ LĐTBXH thông tin về các điểm mới này.

Thứ bảy, 28/02/2015 - 08:24

Phụ cấp độc hại đối với nhân viên thư viện trường học
Phụ cấp độc hại đối với nhân viên thư viện trường học

Theo Điều 9 Chương V Quyết định 01/2003/QĐ–BGD&ĐT ngày 2/1/2003 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, cán bộ thư viện trường học không phải là giáo viên, nhưng được đào tạo nghiệp vụ thư viện thì được hưởng lương và các chế độ phụ cấp như ngành Văn hóa – Thông tin quy định.

Thứ năm, 26/02/2015 - 08:46