Thứ sáu, 30/12/2016 - 07:01

Nghỉ việc 2 năm, có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Dân trí

Chúng tôi đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội nhiều năm. Tuy nhiên doanh nghiệp lại nợ bảo hiểm xã hội. Hơn 2 năm qua, chúng tôi nghỉ việc và mới chốt được sổ BHXH. Vậy tôi có thể được hưởng chính sách bảo hiểm thất nghiệp hay không? Bạn Bùi Thị Hồng Sinh (Hà Nội) hỏi.

Nghỉ việc 2 năm, có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp? - 1

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) trả lời:

Theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm thì người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật việc làm đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

- Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

- Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

- Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định;

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng,cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; chết.

Theo quy định tại Điều 45 Luật việc làm thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, người lao động sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu đáp ứng đủ các điều kiện. Nếu người lao động không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động sẽ được cộng dồn để xét hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo nếu đủ điều kiện theo các quy định nêu trên.

Phan Minh tổng hợp

Tin liên quan

Mới nhất