Thứ ba, 17/12/2019 - 07:39

Được hưởng BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất

Bác của bà Đoàn Thị Lan (tỉnh Hải Dương) nhập ngũ năm 1976, cấp bậc Đại úy tại Bộ Chỉ huy quân sự Hải Dương, phục viên năm 1990 về làm cán bộ xã và nghỉ hưu, hiện đang có thẻ BHYT mã số HT3. Bà Lan hỏi, bác của bà có được đổi mã quyền lợi BHYT sang HT2 không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Điểm 2 Khoản 15 Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT được Quốc hội thông qua ngày 13/6/2014 quy định: Trường hợp 1 người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.Trường hợp bác của bà (theo nội dung bà hỏi) thuộc diện tham gia BHYT theo đối tượng người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng, đồng thời cũng thuộc đối tượng cựu chiến binh. Vì vậy, bác của bà được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi hưởng BHYT của đối tượng cựu chiến binh (được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).
Đề nghị bác của bà Lan liên hệ với cơ quan Bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ BHYT để được giải quyết theo quy định.

Theo Chinhphu.vn

Tin liên quan

Mới nhất

Đáng quan tâm