Thứ ba, 31/12/2019 - 07:03

Được cử đi học tập trung có thôi hưởng phụ cấp chức vụ?

Ông Huỳnh Tiến Vũ (Long An) giữ chức vụ Phó trưởng khoa 1 bệnh viện, được cử đi học chuyên khoa I tập trung 2 năm. Vậy ông có được giữ nguyên phụ cấp chức vụ hay không? Căn cứ theo văn bản nào giải quyết chế độ này?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Khoản 1, Điều 37 của Nghị định số 101/2017/NĐ-CP ngày 01/9/2017 về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức (tình trạng còn hiệu lực), quy định quyền lợi của cán bộ, công chức, viên chức được cử đi đào tạo, bồi dưỡng trong nước như sau:

- Được cơ quan quản lý, sử dụng bố trí thời gian và kinh phí theo quy định;

- Được tính thời gian đào tạo, bồi dưỡng vào thời gian công tác liên tục;

- Được hưởng các chế độ, phụ cấp theo quy định của pháp luật;

- Được biểu dương, khen thưởng về kết quả xuất sắc trong đào tạo, bồi dưỡng.

Theo quy định tại Điểm c, Khoản 2, Mục II Thông tư số 02/2005/TT-BNV ngày 5/1/2005 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp chức vụ lãnh đạo đối với cán bộ, công chức, viên chức giữ chức danh lãnh đạo (bầu cử, bổ nhiệm) trong các cơ quan Nhà nước và các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước, trong đó Tiết c2, Điểm c đã được sửa đổi bởi Khoản 1 Mục II Thông tư số 83/2005/TT-BNV (tình trạng còn hiệu lực), thì chế độ phụ cấp đối với các trường hợp thôi giữ chức danh lãnh đạo bầu cử, bổ nhiệm thực hiện như sau:

- Nếu thôi giữ chức danh lãnh đạo do bị kỷ luật miễn nhiệm, bãi nhiệm, cách chức hoặc không được bổ nhiệm lại, thì thôi hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo kể từ ngày quyết định thôi giữ chức danh lãnh đạo có hiệu lực thi hành.

- Nếu thôi giữ chức danh lãnh đạo do được kéo dài thêm thời gian công tác khi đến độ tuổi nghỉ hưu hoặc thôi giữ chức danh lãnh đạo để nghỉ hưu theo thông báo của cơ quan có thẩm quyền, thì được bảo lưu mức phụ cấp chức vụ lãnh đạo hiện hưởng.

- Nếu thôi giữ chức danh lãnh đạo do sắp xếp tổ chức, tinh giản biên chế theo quy định của Chính phủ, thì thực hiện theo hướng dẫn riêng trong lần sắp xếp tổ chức, tinh giản biên chế đó.

- Các trường hợp thôi giữ chức danh lãnh đạo (bầu cử, bổ nhiệm) còn lại ngoài các trường hợp tại các tiết c1, c2 và c3 nêu trên, được bảo lưu mức phụ cấp chức vụ của chức danh lãnh đạo cũ trong 6 tháng kể từ ngày có quyết định thôi giữ chức danh lãnh đạo; từ tháng thứ 7 trở đi thôi hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo.

Trường hợp ông Huỳnh Tiến Vũ, chức vụ Phó trưởng khoa tại 1 bệnh viện, có quyết định được cử đi học chuyên khoa 1 tập trung 2 năm. Căn cứ quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 37 Nghị định số 101/2017/NĐ-CP, trong thời gian được cử đi học  ông Vũ được hưởng các chế độ, phụ cấp theo quy định của pháp luật.

Nếu trong thời gian đi học mà ông Vũ hết nhiệm kỳ giữ chức danh lãnh đạo nhưng không được, hay chưa được bổ nhiệm lại thì, áp dụng Tiết c1, Khoản 2, Mục II Thông tư 02/2005/TT-BNV, kể từ ngày hết nhiệm kỳ, ông Vũ được bảo lưu mức phụ cấp chức vụ của chức danh Phó trưởng khoa trong 6 tháng; từ tháng thứ 7 trở đi thôi hưởng phụ cấp chức vụ.

       Theo Chinhphu.vn

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin liên quan

Mới nhất

Đáng quan tâm