Chủ nhật, 27/05/2018 - 06:03

Trí thức trẻ trúng tuyển công chức xã có còn được hưởng ưu tiên?

Bà Nguyễn Thị Duyên là đội viên Dự án trí thức trẻ theo Nghị quyết 30a về công tác tại xã Huy Bắc, huyện Phù Yên, tỉnh Sơn La theo hợp đồng 5 năm từ ngày 1/9/2015. Tháng 10/2017, bà trúng tuyển công chức xã do UBND huyện Phù Yên tổ chức, làm công chức Tư pháp - Hộ tịch xã Huy Tân.
 >> Bảng lương của cán bộ, công chức, viên chức từ ngày 1/7/2018
 >> Tất cả công chức, viên chức đều được tăng lương
 >> Điều kiện về thời gian khi xét chuyển viên chức sang công chức

Tính đến thời điểm thi công chức bà Duyên đã công tác tại xã Huy Bắc được trên 24 tháng. Bà Duyên hỏi, khi được chuyển sang công chức xã Huy Tân, bà có còn được hưởng chế độ ưu tiên theo quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 3 Quyết định số 70/2009/QĐ-TTg ngày 27/4/2009 của Thủ tướng Chính phủ hay không?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Khi bà Nguyễn Thị Duyên đã không còn làm việc theo hợp đồng ở Tổ công tác 30a tại xã và đã chuyển sang làm công chức xã thuộc biên chế theo Nghị định số 92/2009/NĐ-CP của Chính phủ thì bà không còn được hưởng chế độ ưu tiên theo quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 3 Quyết định số 70/2009/QĐ-TTg ngày 27/4/2009 về chính sách luân chuyển, tăng cường cán bộ chủ chốt cho các xã thuộc 61 huyện nghèo và chính sách ưu đãi, khuyến khích thu hút trí thức trẻ, cán bộ chuyên môn kỹ thuật về tham gia tổ công tác tại các xã thuộc 61 huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27/12/2008 của Chính phủ.

Theo Chinhphu.vn