Thứ sáu, 13/10/2017 - 06:54

Tiền thưởng cho người lao động có được trừ thuế?

Nếu đơn vị có chi tiền thưởng vào các ngày lễ, tết cho người lao động được quy định cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng trong Quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị, thì các khoản tiền thưởng này là chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.
 >> Nghỉ sinh con vào dịp Tết có được tiền thưởng?
 >> Tiền thưởng, ăn trưa không dùng đóng BHXH
 >> Bộ trưởng Bộ LĐ-TB&XH: “Trăm đồng tiền công không bằng một đồng tiền thưởng”

Cục Thuế tỉnh Đồng Nai hướng dẫn Trung tâm Tư vấn Xây dựng Đồng Nai (Trung tâm) về một số chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) như sau:

Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế như sau:

“2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

... 2.6. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

... b) Các khoản tiền lương, tiền thưởng, chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.”.

2.30. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:

... Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động; chi bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm tự nguyện khác cho người lao động (trừ khoản chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.6, bảo hiểm hưu trí tự nguyện cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.11 Điều này) và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 1 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.”.

Căn cứ hướng dẫn trên, trường hợp Trung tâm có chi tiền thưởng vào các ngày lễ, tết cho người lao động được quy định cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng trong Quy chế chi tiêu nội bộ của Trung tâm thì các khoản tiền thưởng này là chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Trường hợp Trung tâm có chi hỗ trợ cho nhân viên đi học (bồi dưỡng nghiệp vụ, học thêm văn bằng khác, học nâng cao lên thạc sĩ, tiến sĩ...), nếu tổng khoản chi có tính chất phúc lợi (trong đó có khoản chi hỗ trợ này) không vượt quá 1 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của Trung tâm thì được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Theo Chinhphu.vn