Thứ năm, 08/03/2018 - 08:55

Thủ tục thanh toán BHYT sau khi ra viện

Bà Lê Thị Nguyên (TPHCM) sinh con thiếu tháng, khi vào bệnh viện, bà không mang theo thẻ BHYT. Hiện bà Nguyên đã xuất viện và tự thanh toán viện phí. Các hóa đơn viện phí đều có ghi thông tin của công ty bà. Bà Nguyên hỏi, bà có được thanh toán lại khoản viện phí không? Nếu được thì thủ tục thế nào?
 >> Trường hợp nào được hưởng 95% chi phí BHYT?
 >> Chế độ BHYT đối với cán bộ mắc bệnh hiểm nghèo
 >> Thẻ BHYT được cấp từ thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

Về vấn đề này, BHXH TPHCM trả lời như sau:

Trường hợp của bà Nguyên sẽ được thanh toán chi phí khám chữa bệnh theo quy định tại Điều 14 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC . Theo đó, h ồ sơ đề nghị thanh toán gồm: Giấy đề nghị thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT lập theo mẫu do BHXH Việt Nam ban hành; thẻ BHYT (có giá trị trong thời gian đi khám chữa bệnh), giấy tờ tùy thân có hình; giấy ra viện; bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thu viện phí và các chứng từ có liên quan).

Người bệnh hoặc thân nhân của người bệnh có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại Điều 15 Thông tư nêu trên cho BHXH cấp huyện nơi cư trú, trước ngày 31/3/2018.

Về mức thanh toán BHYT, trường hợp người bệnh đến khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT: Thanh toán trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT theo quy định:

- Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

- Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú;

- Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh

Trường hợp người bệnh đến khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT: Thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT nhưng tối đa không vượt quá mức quy định tại phụ lục 04 ban hành kèm theo Thông tư nêu trên.

Theo Chinhphu.vn