Thứ năm, 02/08/2018 - 06:03

Thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày đóng tiền

Mẹ đẻ của bà Nguyễn Thị Hoa (tỉnh Bình Dương) đi khám tại Bệnh viện ung bướu phát hiện có khối u cần phẫu thuật. Bà Hoa hỏi, nay mẹ bà muốn mua BHYT ở phường thì có được hưởng chế độ BHYT khi phẫu thuật không? Nếu được hưởng thì tỷ lệ như thế nào?
 >> Mức hưởng BHYT ra sao khi đi khám, chữa bệnh không đúng tuyến?
 >> Đưa “hotgirl” Bella vào BV tâm thần, tăng lương tối thiểu, 60/63 tỉnh bội chi quỹ BHYT…
 >> Bội chi Quỹ BHYT: 13 địa phương sử dụng trên mức cho phép 200 triệu đồng

Mẹ đẻ của bà Nguyễn Thị Hoa (tỉnh Bình Dương) đi khám tại Bệnh viện ung bướu phát hiện có khối u cần phẫu thuật. Bà Hoa hỏi, nay mẹ bà muốn mua BHYT ở phường thì có được hưởng chế độ BHYT khi phẫu thuật không? Nếu được hưởng thì tỷ lệ như thế nào?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Điểm c Khoản 3, Điều 16 Luật BHYT quy định đối với người tham gia BHYT theo nhóm hộ gia đình, nếu tham gia lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng BHYT và có mức hưởng như sau:

Trường hợp đi khám, chữa bệnh BHYT đúng quy định: 80% chi phí khám, chữa bệnh BHYT trong phạm vi, mức hưởng quy định (có giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế).

Trường hợp tự đi khám, chữa bệnh BHYT không đúng quy định: Không được thanh toán đối với chi phí điều trị ngoại trú và được thanh toán 60% chi phí điều trị nội trú tại cơ sở y tế tuyến tỉnh, 40% chi phí điều trị nội trú tại cơ sở y tế tuyến trung ương.

Để được hưởng đầy đủ quyền lợi về BHYT, đề nghị bà đưa mẹ đến khám, chữa bệnh tại cơ sở đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ BHYT, trường hợp vượt quá khả năng chuyên môn thì được chuyển tuyến theo đúng quy định.

Theo Chinhphu.vn