Thứ hai, 30/04/2018 - 06:05

Lương hiệu quả công việc có phải tính đóng BHXH?

Công ty của ông Trần Thành Trung (TPHCM) có bộ phận kinh doanh,  lương được tính theo lương cơ bản và lương KPI tính theo hiệu quả, năng lực hoàn thành công việc trong tháng. Ông Trung hỏi, từ ngày 1/1/2018 lương KPI có tính đóng BHXH không?
 >> Giám đốc bỏ lương 30 triệu về nuôi lươn, có tiền tỷ
 >> Phần Lan dừng chương trình phát lương toàn dân
 >> Sếp Walmart nhận lương thưởng cao gấp gần 1.200 lần nhân viên

Về vấn đề này, BHXH TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Căn cứ Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội; Công văn số 1734/BHXH-QLT ngày 16/8/2017 của BHXH Thành phố về việc hướng dẫn thu BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động-bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT quy định đối với người lao động áp dụng tiền lương do đơn vị quyết định thì tiền lương làm căn cứ đóng của người lao động, bao gồm:

- Mức lương ghi trong hợp đồng lao động.

- Phụ cấp lương: Phụ cấp chức vụ, chức danh; phụ cấp trách nhiệm; phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thâm niên; phụ cấp khu vực; phụ cấp lưu động; phụ cấp thu hút và các phụ cấp có tính chất tương tự.

- Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương thực hiện từ 1/1/2018.

Thực hiện theo quy định trên, khoản lương KPI nếu trên hợp đồng có thỏa thuận xác định cụ thể mức tiền và được trả thường xuyên thì thuộc khoản phải đóng BHXH từ ngày 1/1/2018.

Theo Chinhphu.vn