Thứ sáu, 20/04/2018 - 06:04

Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con

Vợ của tôi có 4 năm là cán bộ không chuyên trách cấp phường, đóng BHXH bắt buộc nhưng không đóng vào quỹ thai sản. Tôi là công an, đóng BHXH bắt buộc. Tháng 11 vợ tôi sinh con thì tôi có được hưởng trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con không? Hồ sơ, thủ tục cần thiết để xin trợ cấp bao gồm những gì?
 >> Bộ LĐ-TB&XH giải đáp các thắc mắc về tiền lương và BHXH
 >> Công ty nợ tiền bảo hiểm, chốt sổ BHXH thế nào?
 >> Vướng xử lý nợ BHXH, hơn 190.000 lao động bị ảnh hưởng quyền lợi

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điều 38 Luật BHXH năm 2014, Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc và điểm c Khoản 2 Công văn số 3432/LĐTBXH-BHXH ngày 8/9/2016 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội về thực hiện chế độ BHXH theo Luật BHXH năm 2014 có quy định: Trường hợp sinh con nhưng người mẹ không có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản hoặc chỉ có cha tham gia BHXH mà cha đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi vợ sinh con thì cha được trợ cấp 1 lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh cho mỗi con.

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các Điểm a, b, c, d, đ và h Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH năm 2014.

BHXH Việt Nam cung cấp thông tin về quy định của pháp luật nêu trên để ông Hoàng được biết về điều kiện hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con đối với người cha. Đề nghị ông liên hệ cơ quan BHXH địa phương để căn cứ hồ sơ của ông trả lời ông và hướng dẫn cụ thể về thủ tục hồ sơ nếu ông đủ điều kiện.

Theo Chinhphu.vn