Thứ hai, 17/07/2017 - 10:51

Có được phép đóng BHXH ở cả 2 công ty?

Tôi đang làm việc ở cả 2 công ty, một Công ty về ngành nghề thực phẩm và một Công ty về chuyển phát. Hiện tại ở Công ty thực phẩm tôi đã đóng BHXH, giờ nhận thêm việc với ở Công ty thứ 2 thì có đóng BHXH nữa không hay chỉ cần đóng BHXH ở 1 công ty?
 >> Có phải nộp sổ BHXH?
 >> 58 tuổi có 21 năm đóng BHXH, nghỉ hưởng lương hưu thế nào?
 >> Gián đoạn 1 tháng đóng BHXH có được hưởng lương hưu?

BHXH TP Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 4 Điều 85 Luật BHXH 2014 quy định: "4. Người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 2 của Luật này mà giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì chỉ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 Điều này đối với hợp đồng lao động giao kết đầu tiên".

Trong quỹ BHXH gồm các quỹ thành phần: ốm đau, thai sản, tai nạn lao động -bệnh nghề nghiệp, hưu trí, tử tuất.

Căn cứ Luật Vệ sinh, an toàn lao động số 84/2015/QH13 được Quốc hội thông qua ngày 25/6/2015; Căn cứ Nghị định 37/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Vệ sinh, an toàn lao động về bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp được chuyển từ Luật BHXH sang luật này.

Ngày 1/7/2016 BHXH TP Hồ Chí Minh có văn bản số 1684/HD-BHXH hướng dẫn đối tượng, mức đóng và phương thức đóng quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp quy định trường hợp người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà đã đóng BHXH và quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp tại một nơi thì người sử dụng lao động nơi còn lại phải đóng quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động nếu người lao động thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Như vậy, bà đã tham gia BHXH tại nơi thứ nhất thì đơn vị thứ 2 không tham gia BHXH, BHYT, BHTN mà phải lập danh sách riêng chỉ đóng 1% bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp cho bà từ lúc Hợp đồng lao động có hiệu lực.

Theo Chinhphu.vn