Thứ Ba, 22/03/2011 - 00:02

Tư vấn pháp luật:

Thời hạn sử dụng Giấy phép lái xe?

Dân trí Tôi có bằng lái xe nước ngoài thời hạn sử dụng 10 năm. Vậy khi tôi về Việt Nam tôi muốn đổi sang bằng lái xe Việt Nam thì thời hạn sử dụng là bao lâu? (Đỗ Thị Hoa Mai, Email: mai.fusionzone@yahoo.com)

Trả lời:

Vì bạn không cung cấp đầy đủ dữ liệu nên chúng tôi giả định bạn là người Việt Nam đang làm việc tại nước ngoài và đã được cấp Giấy phép lái xe ô tô của nước ngoài, chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điểm h khoản 5 Điều 44Thông tư số 07/2009/TT-BGTVT ngày 19/6/2009Quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ thì: “Người Việt Nam (mang quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp giấy phép lái xe Quốc tế hoặc Quốc gia, còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam”.

Tại khoản 2, khoản 3 Điều 22 Thông tư 07/2009/TT-BGTVT quy định về thời hạn của Giấy phép lái xe: Hạng A4, B1, B2: 05 năm kể từ ngày cấp; hạng C, D, E và các hạng F: 03 năm.

Tuy nhiên theo Khoản 5 Điều 40: “Người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có giấy phép lái xe nước ngoài, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam. Trường hợp điều ước quốc tế về giấy phép lái xe mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó”.

Do bạn không cung cấp cho chúng tôi biết bạn được cấp bằng lái xe nước ngoài là nước nào nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể được. Do vậy, đối chiếu quy định trên, bạn có thể hiểu được cách thức và thời hạn sử dụng bằng lái xe sau khi cấp đổi như thế nào, đồng thời muốn tìm hiểu thêm về quy trình cấp đổi liên quan tới thủ tục cấp đổi bạn có thể tham khảo Thông tư số 07/2009/TT-BGTVT ngày 19/6/2009 của Bộ giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ.

Luật sư Vũ Thị Hiên

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc