Thứ Tư, 28/07/2010 - 15:52

Trả lời bạn đọc:

Mức phạt ô tô 4 chỗ đi sai làn đường

Dân trí Căn cứ vào thời điểm nhận được câu hỏi, Luật sư Nguyễn Hồng Bách trả lời:

Trong câu hỏi bạn không cho biết hành vi vi phạm xảy ra ở thời gian nào ? Tuy nhiên, chúng tôi viện dẫn văn bản quy phạm pháp luật làm căn cứ xử phạt để trả lời cho bạn tại thời điểm mà bạn gửi câu hỏi cho chúng tôi tức là thời điểm mà nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 đang có hiệu lực thi hành.
 
Theo điểm a Khoản 3 Điều 8 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định: người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau: “Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 4 Điều này”  bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.
 
Điểm i khoản 4 Điều 8 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau: Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy trên đường cao tốc; quay đầu xe, lùi xe trên đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định ghi trên biển báo hiệu về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc.”
 
Theo quy định tại Khoản 9 Điều 8 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP : Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe với các mức như sau: 30 (ba mươi) ngày đối với vi phạm điểm i khoản 4 Điểu 8; 60 (sáu mươi) ngày, nếu gây tai nạn giao thông nhưng chưa tới mức nghiêm trọng và không thời hạn, nếu gây tai nạn giao thông từ mức nghiêm trọng trở lên đối với các vi phạm điểm a Khoản 3 và điểm i khoản 4 Điều 8.
 
Nếu hành vi phạm hành vi vi phạm Điểm a Khoản 3 Điều 8 xảy ra trong khu vực nội thành của các Đô thị loại đặc biệt (đang thí điểm tại Hà Nội hoặc Thành phố Hồ Chí Minh), người điều khiển xe vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.400.000 đồng và áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe với các mức như sau:30 (ba mươi) ngày; nếu gây tai nạn giao thông nhưng chưa tới mức nghiêm trọng là 60 (sáu mươi) ngày; nếu gây tai nạn giao thông từ mức nghiêm trọng trở lên là không thời hạn.
 
Căn cứ vào các quy định trên, đối với hành vi vi phạm “đi sai làn đường” sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng. Nếu hành vi vi phạm xảy ra trong khu vực nội thành của thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.400.000 đồng. Ngoài ra người điều khiển xe vi phạm còn có thể sẽ bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe như đã nêu ở trên.
 
Luật sư Nguyễn Hồng Bách - Chủ tịch HĐTV
Công ty luật Hợp danh Hồng Bách và Cộng sự
Số 6, Trung Yên 3, phường Trung Hoà, quận Cầu Giấy, Hà Nội.
Điện thoại: 04.3.7868574 - 0913588529   Fax: 04.3.7868575
E-mail: bach@hongbach.com; Website: www.hongbach.vn
 
Diễn đàn - Bạn đọc