Thứ Sáu, 22/04/2011 - 00:01

Tư vấn pháp luật:

Xử phạt vi phạm hành chính khi không có giấy phép lái xe?

Dân trí Em bị mất giấy phép lái xe môtô, đang chờ cấp lại. Trong thời gian chờ cấp lại, khi điều khiển xe môtô em không có giấy phép lái xe, có bị xử phạt hay không? (Thái Thị Thắm, email: thaithitham20@yahoo.com).
 >> Xử phạt đi xe môtô không có gương chiếu hậu, không có bảo hiểm xe?

Trả lời:

Tại khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau: “người điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ:

- Đăng ký xe;

- Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới, phù hợp với loại xe điều khiển;

- Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới;

- Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Trong trường hợp khi điều khiển xe môtô, nếu người tham gia giao thông không xuất trình được giấy phép lái xe sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 như sau:“Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với hành vi người điều khiển xe môtô không mang theo giấy phép lái xe”.

Như vậy, khi điều khiển phương tiện giao thông, người tham gia giao thông phải có nghĩa vụ mang theo giấy phép lái xe và các giấy tờ theo quy định nêu trên. Nếu người có thẩm quyền kiểm tra mà bạn không xuất trình được, bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.

Luật sư Ngô Thị Lựu

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc