Thứ Bẩy, 10/09/2011 - 00:05

Tư vấn pháp luật:

Xử phạt lỗi không có gương chiếu hậu?

Dân trí Tôi có tham gia giao thông và bị CSGT huyện Đức Trọng thổi phạt với 2 lỗi sau: 1. Không có gương chiếu hậu, 2. Không chuyển quyền sở hữu xe cơ giới.

Vậy tôi điều khiển xe 2 bánh vi phạm 2 lỗi như trên có đúng theo qui định của Luật Giao thông đường bộ hay không? (Võ Văn Chấn, Email: thanhchan10@gmai.com)

Trả lời:

Thứ nhất, đối với lỗi không có gương chiếu hậu:

Tại điểm a khoản 1 Điều 20 Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính Phủ quy định về xử phạt vi phạm trong lĩnh vực giao thông: “ Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng”.

Như vậy, đối với xe máy thì người điều khiển chỉ bị xử phạt nếu vi phạm lỗi không có gương chiếu hậu bên trái.

Thứ hai, đối với lỗi không chuyển quyền sở hữu xe cơ giới:

Tại khoản 3 Điều 6 Thông tưsố 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 của Bộ Công An quy định về đăng ký xe quy định trách nhiệm của chủ xe như sau: Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ mua bán, cho, tặng, thừa kế xe, người mua hoặc bán xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục sang tên, di chuyển, thay đổi đăng ký xe”.

Tại điểm đ khoản 4 Điều 33 Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ: “Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây: Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định”.

Như vậy, trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày mua bán, cho tặng, thừa kế xe người nhận xe, mua xe phải có nghĩa vụ sang tên, di chuyển, thay đổi, đăng ký xe. Lưu hành xe không chuyển quyền sỡ hữu xe có nghĩa là lưu hành xe không chính chủ. Do đó nếu xe ông đi mượn thì phải có Hợp đồng mượn xe hoặc uỷ quyền sử dụng xe đó mới được coi là phù hợp theo quy định của pháp luật.

Luật sư Ngô Thị Lựu

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc