Chủ Nhật, 12/02/2012 - 06:37

Tư vấn pháp luật:

Vượt đèn đỏ có bị tước Giấy phép lái xe?

(Dân trí) - Tôi muốn hỏi, vượt đèn đỏ có bị tước Giấy phép lái xe hay không? Xin cảm ơn quý báo và các luật sư. (Nguyễn Duy Ngọc, Email: xi_trum14@yahoo.com).
 >>  Yêu cầu làm rõ vụ "tố" CSGT vòi vĩnh, nhũng nhiễu người dân
 >>  Đừng để khi bị CSGT bắt mới đội mũ bảo hiểm
 >>  Nên thông cảm và sẻ chia với CSGT


Ảnh minh họa

Trả lời:

Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 9 Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông”

Đồng thời khoản 9 điều 9 Nghị định 34/2010/NĐ-CP cũng quy định: “Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

...

c) Vi phạm điểm a, điểm c điểm d khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe không thời hạn, tịch thu xe. Vi phạm một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông nhưng chưa tới mức nghiêm trọng thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày: điểm a, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm i, điểm k khoản 1; điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ điểm e, điểm g, điểm h, điểm l khoản 2; điểm a, điểm b, điểm đ, điểm g, điểm h khoản 3; điểm a, điểm b, điểm e, điểm g, điểm i khoản 4; điểm b, điểm d khoản 5;

d) Vi phạm điểm b khoản 6, khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe không thời hạn. Vi phạm một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông từ mức nghiêm trọng trở lên thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe không thời hạn: điểm a, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm i, điểm k khoản 1; điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h, điểm l khoản 2; điểm a, điểm b, điểm đ, điểm g, điểm h khoản 3; điểm a, điểm b, điểm e, điểm g, điểm i khoản 4; điểm b, điểm d khoản 5; điểm a, điểm c khoản 6.”

Theo quy định nêu trên, ngoài hành vi phạt tiền, khi vượt đèn đỏ bạn nếu bạn gây tai nạn giao thông chưa đến mức nghiêm trọng thì tước Giấy phép lái xe 60 ngày, nếu gây tai nạn giao thông từ mức nghiêm trọng trở lên thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe không thời hạn. Như vậy nếu bạn chỉ vượt đèn đỏ, không gây tai nạn giao thông thì bạn không bị tước giấy phép lái xe.

Luật sư Vũ Hải Lý

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc