Thứ Tư, 21/12/2011 - 00:01

Tư vấn pháp luật:

Thủ tục thanh toán phí mai táng cho cán bộ nghỉ hưu?

(Dân trí) – Thủ tục thanh toán tiền mai táng phí cho cán bộ nghỉ hưu được tính như thế nào? Thời hạn được nhận tiền bao lâu sau khi mất? Xin cảm ơn! (Nguyễn thị Hoa; Email: hoathileloi@gmail.com).

Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo quy định Điểm c Khoản 1 Điều 63 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 (LBHXH) thì người đang hưởng lương hưu mà bị chết thì người lo mai táng sẽ được nhận trợ cấp mai táng.

Tại Khoản 2 Điều 63 LBHXH quy định: “Trợ cấp mai táng bằng mười tháng lương tối thiểu chung”.

Về trình tự thủ tục để hưởng tiền mai táng quy định như sau:

Tại Khoản 2 Điều 123 Luật BHXH quy định hồ sơ hưởng chế độ tử tuất bao gồm: “a) Sổ bảo hiểm xã hội đối với người đang đóng bảo hiểm xã hội;b) Giấy chứng tử, giấy báo tử hoặc quyết định của Toà án tuyên bố là đã chết; ) Tờ khai của thân nhân theo mẫu do tổ chức bảo hiểm xã hội quy định”.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 124 Luật BHXH thì tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

 Luật sư Vũ Thị Hiên
Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội
Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5
Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966
Hot-line: 093 366 8166

Ban Bạn đọc