Thứ Sáu, 20/08/2010 - 16:08

Thủ tục đăng ký kết hôn

Hiện nay tôi đang làm việc tại Tp. Hải dương. Còn bạn tôi sống tại Tp khác. Bạn tôi hiện nay mất Chứng minh nhân dân. Vậy muốn đăng ký kết hôn mà không có giấy chứng minh nhân dân, chỉ có sổ hộ khẩu và giấy khai sinh thôi có đăng ký được không?

Luật sư Nguyễn Hồng Bách trả lời:

Về trình tự, thủ tục đăng ký kết hôn được quy định trong Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 và Nghị định 77/2001/NĐ – CP ngày 22/10/2001 của Chính Phủ quy định chi tiết về đăng ký kết hôn theo nghị quyết 35/2000/QH11 của Quốc Hội về việc thi hành Luật hôn nhân và gia đình:

“Điều 5 : Thẩm quyền và thủ tục đăng ký kết hôn

Khoản 2: Khi đăng ký kết hôn, các bên chỉ cần làm Tờ khai đăng ký kết hôn và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp lệ thay thế…”

Theo đó, bạn có thể mang theo các giấy tờ hợp lệ thay có thể như Hộ chiếu, Hộ khẩu… và các giấy tờ khác thay vì mang theo Chứng minh nhân dân nếu được cơ quan đăng ký kết hôn đồng ý; bởi lẽ pháp luật cũng chưa quy định các giấy tờ được coi là hợp lệ dùng để thay thế chứng minh nhân dân. Bạn nên chủ động liên hệ trước để cơ quan chức năng hướng dẫn làm thủ tục theo quy định và chuẩn bị các giấy tờ theo phù hợp, tránh đi lại mất thời gian. Theo tôi, bạn nên đi đến cơ quan có thẩm quyền đề nghị cấp lại Chứng minh nhân dân để thuận tiện trong các giao dịch phục vụ cho công việc cũng như cuộc sống hàng ngày.

Luật sư Nguyễn Hồng Bách - Chủ tịch HĐTV

Công ty luật Hợp danh Hồng Bách và Cộng sự

Số 6, Trung Yên 3, phường Trung Hoà, quận Cầu Giấy, Hà Nội.

Điện thoại: 04.3.7868574 - 0913588529   Fax: 04.3.7868575

E-mail: bach@hongbach.com; Website: www.hongbach.vn

 

Diễn đàn - Bạn đọc