Chủ Nhật, 27/11/2011 - 00:08

Tư vấn pháp luật:

Thời gian nghỉ phép năm?

Dân trí Tôi vào làm tại công ty nhà nước hợp đồng 11 tháng, lương khoán gọn là 4.000.000đ, không đóng bảo hiểm xã hội. Khi đã hết hợp đồng trên, tôi ký tiếp với công ty hợp đồng mới cũng 11 tháng (hiện nay tôi đã làm việc được 3 tháng).

Vậy tôi có được nghỉ phép theo chế độ năm không? (Trần Việt Cường, Email: ducluyen89@gmail.com)

 

Trả lời:

Tại khoản 1 Điều 74 Bộ luật lao động quy định ngày nghỉ phép năm như sau: “Người lao động có 12 tháng làm việc tai một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định sau đây:

a, 12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b,14 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

c,….”

Ngoài ra tại Điều 77 Bộ luật lao động quy định: “ Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hàng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với thời gian làm việc và có thể được thanh toán bằng tiền”.

Như vậy, trường hợp của bạn được hiểu như sau: mặc dù bạn ký hợp đồng 11 tháng, có nghĩa là chưa đủ 12 tháng, theo khoản 1 Điều 74 người lao động sẽ được nghỉ 12 ngày, 14 ngày…tuỳ theo tính chất công việc. Điều đó không đồng nghĩa với việc người lao động không đủ 12 tháng làm việc thì không được hưởng ngày nghỉ phép mà theo quy định tại khoản 2 Điều 77 người lao động vẫn được hưởng ngày nghỉ phép theo tỷ lệ tương ứng với thời gian làm việc.

Luật sư Ngô Thị Lựu

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc