Thứ Năm, 06/10/2011 - 00:55

Tư vấn pháp luật:

Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc?

Dân trí Tôi công tác tại cơ quan nhà nước từ tháng 9/1992, Đến tháng 11/1996 cơ quan tuyển dụng và bổ nhiệm ngạch viên chức cho tôi đồng thời tham gia đóng BHXH.

Tháng 8/2011 tôi xin thôi việc và được cơ quan đồng ý, giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc cho tôi từ tháng 11/1996. Theo điều 42 BLLĐ (thì khoảng thời gian từ tháng 9/1992 đến tháng 11/1996 cơ quan không đóng BHXH cho tôi) thì chế độ trợ cấp thôi việc mỗi năm 1/2 tháng lương ai sẽ chi trả? Tôi xin chân thành cảm ơn. (Phương Hoàng Linh, email: linhhoangphuong@hotmail.com)

Trả lời:

Tại điểm a khoản 3 Điều 14 Nghị định 44/2003/ NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về Hợp đồng lao động quy định thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc như sau: “Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian đã làm việc theo các bản hợp đồng lao động đã giao kết (kể cả hợp đồng giao kết bằng miệng) mà người lao động thực tế làm việc cho người sử dụng lao động đó”

Như vậy, thời gian làm việc được tính để trả trợ cấp thôi việc là từ tháng 9/1992 đến tháng 11/1996 kể cả khi đó bạn làm việc có hợp đồng lao động giao kết bằng văn bản hay không bằng văn bản.

Trách nhiệm chi trả tiền trợ cấp thôi việc là cơ quan nơi bạn đã làm việc, cơ quan Bảo hiểm xã hội chi trả những khoản trợ cấp về liênquan đến các chế độ bảo hiểm xã hội như: Bảo hiểm thất nghiệp, chế độ thai sản, chế độ ốm đau…mà không có trách nhiệm thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho người lao động.

Luật sư Ngô Thị Lựu

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc