Thứ Tư, 11/04/2012 - 00:04

Tư vấn pháp luật:

Tặng nhà cho con có phải đóng thuế không?

Dân trí Bố mẹ tôi muốn cho tôi một ngôi nhà thì thủ tục như thế nào? Tôi có được miễn thuế khi sang tên sổ đỏ không? Xin tư vấn giúp tôi, chân thành cảm ơn. (Lâm Hà Linh; Linhseu@gmail.com).

Tặng nhà cho con có phải đóng thuế không?
Ảnh minh họa
Trả lời:

Theo bạn trình bày, chúng tôi hiểu hiện bố mẹ bạn muốn tặng cho nhà đất thuộc sở hữu của bố mẹ bạn cho bạn. Để tiến hành thủ tục đó, bạn và bố mẹ bạn liên hệ tới phòng công chứng trên địa bàn thành phố Hà Nội, bạn phải cung cấp những giấy giờ sau: Giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ bạn; Chứng minh thư nhân dân hộ khẩu của bên tặng cho và bên nhận tặng cho; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

Sau khi tiến hành thủ tục công chứng xong thì bạn liên hệ tới Văn phòng đăng ký nhà và đất để làm thủ tục sang tên.

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 8/9/2008 Quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì: “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau” là thu nhập được miễn thuế.
 
Do vậy, khi tiến hành thủ tục sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ bố mẹ bạn sang cho bạn thì bạn sẽ được miễn thuế, tuy nhiên do đặc thù của từng quận, có quận yêu cầu bạn phải có đơn cam kết đây là lần nhận tặng cho lần đầu để tiến hành thủ tục miễn thuế cho bạn. Hồ sơ sang tên bao gồm: CMND; hộ khẩu bản phô tô có chứng thực; bản sao Giấy khai sinh của bạn; 02 hợp đồng tặng cho nhà; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở bản phô tô có chứng thực; trường hợp nếu bên tiếp nhận hồ sơ yêu cầu cần có đơn cam kết đây là lần nhận tặng cho lần đầu thì phải có thêm đơn cam kết.

Trường hợp, bạn muốn tư vấn cụ thể hoặc muốn làm thủ tục sang tên bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư.

Luật sư Vũ Thị Hiên

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình – Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc