Thứ Tư, 02/05/2012 - 00:01

Tư vấn pháp luật:

Quy định về thời gian làm việc ngoài giờ

(Dân trí) – Công ty tôi làm việc theo ca, ca 1 làm việc ban ngày, ca 2 làm từ 14h chiều đến 22h đêm. Tuy nhiên công ty lại không thanh toán tiền trợ cấp làm đêm. Như vậy có đúng luật lao động không? Thời gian được tính làm việc ngoài giờ là mấy giờ?

(Trần Thanh, Email: Thanhdien151085@yahoo.com).
 
Trả lời:

Tại Điều 70 Bộ luật lao động quy định: “ Thời giờ làm việc ban đêm tính từ 22 giờ đến 6 giờ hoặc từ 21 giờ đến 5 giờ, tùy theo vùng khí hậu do Chính phủ quy định”.

Đồng thời tại Công văn số: 08/2005/TTLT-BNV-BTC Thông tư liên tịch hướng dẫn thực hiện chế độ trả lương làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ đối với cán bộ,công chức, viên chức hướng dẫn: “ Thời giờ làm việc vào ban đêm được xác định từ 22 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau đối với các tỉnh, thành phố từ Thừa Thiên Huế trở ra phía Bắc; từ 21 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau đối với các tỉnh, thành phố từ Đà Nẵng trở vào phía Nam”.

Do tình huống bạn nêu không rõ bạn ở khu vực nào nên chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Trong trường hợp bạn ở khu vực phía Bắc thì thời gian làm việc của bạn không được tính là thời giờ làm việc ban đêm. Trường hợp bạn ở khu vực phía Nam thì thời giờ làm việc sau 21 giờ là thời giờ làm việc ban đêm, do vậy bạn yêu cầu công ty trợ cấp 1 tiếng cho thời giờ làm việc ban đêm.

 Luật sư Vũ Hải Lý

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc