preview
next
Thứ Hai, 03/10/2011 - 00:04

Tư vấn pháp luật:

Quy định về số ngày được nghỉ phép?

(Dân trí) - Tôi là viên chức làm công tác thư viện trong trường học được hưởng phụ cấp độc hại theo lương là 0,20. Vậy theo luật lao động quy định tôi được nghỉ phép 14 ngày hay 12 ngày/năm.

Thâm niên công tác của tôi là 26 năm. Hè năm 2011, tôi chỉ được nghỉ 12 ngày và 5 ngày của thâm niên như vậy đúng chưa? Rất mong nhận được hồi âm của Quý Báo. Trân trọng cảm ơn! (Ngô Thị Thu Nga, Email: quoc_hoa14490)

 

Trả lời:

Tại khoản 1 Điều 74 thì người lao động có 12 tháng làm việc được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định: “ a, 12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b, 14 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

c, 16 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt”

Theo đó, tại Điều 75 Bộ luật lao động quy định: “Số ngày nghỉ hàng năm được tăng thêm theo thâm niên làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động, cứ năm năm được nghỉ thêm một ngày” .

Như vậy,theo quy định của pháp luật lao động bạn sẽ được nghỉ phép 12 ngày/năm nếu bạn đã làm đủ 12 tháng tại cơ quan đó, và theo thâm niên cứ 5 năm làm việc thì được tính thêm 01 ngày phép.

Luật sư Ngô Thị Lựu

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc