preview
next
Thứ Sáu, 16/12/2011 - 00:01

Tư vấn pháp luật:

Quy định về lịch làm việc của giáo viên?

(Dân Trí) - Trường tôi xếp lịch dạy cho giáo viên ngày 2 buổi (sáng và chiều) từ thứ 2 đến thứ 7. Xin cho biết phân công của trường như vậy là đúng hay sai? (Lê Thị Trúc, trucmale@yahoo.com.vn)



(Ảnh minh họa)

Trả lời:

Với nội dung thông tin mà bạn đọc cung cấp chúng tôi không nắm rõ, trong một tuần, một ngày bạn phải làm việc bao nhiêu giờ? Do vậy chúng tôi đưa ra các căn cứ để bạn đối chiếu và đưa ra đáp áp phù hợp cho trường hợp của bạn.

Tại khoản 1 Điều 68 Bộ luật lao động quy định: “Thời giờ làm việc không quá tám giờ trong một ngày hoặc 48 giờ trong một tuần. Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần nhưng phải thông báo trứơc cho người lao động biết”.

Tại Điều 5 Quy chế ban hành kèm theo - Thông tư 28/2009/TT-BGDDT ngày 21 tháng 10 năm 2009 của Bộ giáo dục đào tạo quy định: “Thời gian làm việc của giáo viên tiểu học, Trung học cơ sở, Trung học phổ thông trong năm học là 42 tuần”.

Tại khoản 1 Điều 6 Quy chế quy định định mức tiết dạy: Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, giáo viên trung học phổ thông là 17 tiết.

Như vậy, ngành giáo dục làm việc cả thứ bảy và nếu nhà trường xếp lịch cho bạn lên lớp thứ bảy nhưng không quá thời gian làm việc quy định trên tuần, và định mức tiết dạy nêu trên thì không vi phạm quy định của pháp luật.

Luật sư Ngô Thị Lựu
Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội
Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5
Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966
Hot-line: 093 366 8166

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc