Chủ Nhật, 01/01/2012 - 00:05

Tư vấn pháp luật:

Những đối tượng nằm trong diện được miễn giảm học phí?

(Dân trí) – Em đang là sinh viên học liên thông, nhà trường không chấp nhận đơn miễn giảm học phí của em với lí do em thuộc đối tượng vùng “bãi ngang”. Em thắc mắc nhưng nhà trường không giải thích. Mong Báo Dân trí cho em biết những đối tượng nào được miễn, giảm học phí?

(Lê Anh Tuấn, Email: seonggong2988@yahoo.com).

Ảnh minh họa

Trả lời:

Tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 49/2010/NĐ-CP của Chính phủ ngày 14/5/2010 Quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân từ năm học 2010 - 2011 đến năm học 2014 – 2015 về Đối tượng được miễn học phí như sau: “Trẻ em học mẫu giáo và học sinh,sinh viên có cha mẹ thường trú tại các xã biên giới, vùng cao, hải đảo và các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Theo quy định của pháp luật vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thực hiện theo quy định của pháp luật hiện hành, bao gồm: các xã đặc biệt khó khăn, xã biên giới, xã an toàn khu thuộc diện đầu tư Chương trình phát triển kinh tế xã hội các xã đặc biệt khó khăn vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi (Chương trình 135 giai đoạn II), các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo được quy định tại các Quyết định hiện hành của Thủ tướng Chính phủ.

Như vậy, nếu cha mẹ bạn thường trú tại các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo thì bạn sẽ được miễn học phí theo quy định nêu trên. Hiện nay không có quy định nào quy định về việc nếu không học liên tục thì sẽ không được miễn học phí. Việc nhà trường giải thích cho bạn không học liên tục là không phù hợp với quy định của pháp luật.

Luật sư Nguyễn Thị Phượng
Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội
Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5
Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966
Hot-line: 093 366 8166

Ban Bạn đọc