preview
next
Thứ Hai, 14/11/2011 - 00:01

Tư vấn pháp luật:

Mức xử phạt phương tiện không có đủ 2 gương chiếu hậu

(Dân trí) - Gần đây, Công an giao thông các tỉnh Long An và Tiền Giang xử phạt người tham gia giao thông không lắp đủ 02 gương chiếu hậu. Tôi muốn hỏi việc xử phạt này có đúng hay không ?

Khoản 1, Điều 20 Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 có áp dụng cho các tỉnh này hay không? (Nguyễn Thành Trung, Email: trung_klc@machinery.com.vn)
Trong ảnh là hai chiến sĩ CSGT đang đi trên chiếc xe máy BKS 31-417-X3 phóng như bay trên Quốc lộ 5 (Ảnh chụp lúc 9 giờ 20 phút ngày 5/1/2008, đoạn chạy qua quận Long Biên, Hà Nội; ảnh Vũ Văn Tiến)

Trả lời:

1. Theo điểm a, khoản 2, Điều 19 Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02/04/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thôngnhư sau:

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thứ đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thứ đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe”.

Trên đây là quy định về việc xử phạt đối với ô tô và các loại xe tương tự ô tô. Việc xử phạt đối với mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự được thực hiện theo quy định tại Điểm a khoản 1 Điều 20 Nghị định 34/2010/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 33/NĐ-CP ngày 16/05/2011 xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông thì:

Điều 20. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

“1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;”

Theo như quy định trên thì xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô khi tham gia giao thông đường bộ phải có đủ hai gương chiếu hậu còn các phương tiện là mô tô, xe máy và các loại xe tương tự mô tô, xe máy thì chỉ bắt buộc phải có gương chiếu hậu bên trái người điều khiển mà không bắt buộc phải có cả hai gương chiếu hậu.

Nếu phương tiện bị xử phạt là ô tô hay các loại xe tương tự ô tô do không có đủ hai gương chiếu hậu thì việc xử phạt của công an giao thông là đúng và mức phạt căn cứ theo quy định tại điểm a, khoản 2, Điều 19 Nghị định 34/2010 nêu trên.

Nếu phương tiện bị xử phạt là mô tô, xe máy hay các loại xe tương tự mô tô, xe gắn máy thì việc xử phạt này là không đúng pháp luật căn cứ điểm b khoản 1, Điều 20 Nghị định 34/2010 nêu trên.

2. Vấn đề bạn hỏi khoản 1, Điều 20, Nghị định 34/2010 có được áp dụng cho các tỉnh Long An và Tiền Giang hay không? Chúng tôi xin trả lời như sau:

Nghị định 34/2010 ngày 2/4/2010 là Nghị định do Chính phủ ban hành, do đó các quy định tại Nghị định này được áp dụng cho tất cả các tỉnh, thành trên cả nước. Tuy nhiên bên cạnh đó trong Nghị định 34/2010 có một số quy định tại Mục 7 (từ điều 43 đến Điều 46) chỉ được áp dụng thí điểm đối với một số vi phạm trong khu vực nội thành của các đô thị loại đặc biệt (không có tỉnh Long An và tỉnh Tiền Giang). Do đó Điều 20 cũng giống như các điều khoản khác của Nghị định 34/2010 (trừ các Điều được quy định tại Mục 7) được áp dụng tại Long An và Tiền Giang như đối với tất cả các tỉnh, thành khác trong cả nước.

Luật sư Vũ Hải Lý

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc