Thứ Hai, 28/11/2011 - 00:08

Tư vấn pháp luật:

Mức tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế?

(Dân trí)- Tôi hiện đang làm việc tại một công ty ở TP. HCM. Mức lương tính bình quân nhân viên chúng tôi thực lãnh là 10.000.000đ/tháng, nhưng công ty lại bắt buộc chúng tôi ký hợp đồng lao động ghi là 3.159.000 VND để đóng BHXH thấp xuống.

Công ty chúng tôi hơn có hơn 700 nhân viên, mỗi tháng công ty lợi được tiền đóng BHXH gần 1 tỷ đồng. Chúng tôi cảm thấy mình bị ăn chặn tiền BHXH vì tiền này chúng tôi sẽ được lĩnh khi thất nghiệp hoặc về hưu. Xin quí báo cho chúng tôi biết công ty làm như vậy là có vi phạm pháp luật không?

Trả lời:

Tại khoản 2 Điều 94 Luật bảo hiểm xã hội quy định: “Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động”. Do đó, cơ quan Bảo hiểm xã hội chỉ căn cứ vào mức tiền công, tiền lương trong Hợp đồng lao động để tính mức đóng hàng tháng BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động tại đơn vị đó.

Tại Điều 27 Bộ Luật lao động quy định: “Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động”.

Trong trường trường hợp nếu các bạn chứng minh người sử dụng lao động có hành vi lừa dối, ép buộc người lao động trong việc ký hợp đồng lao động, các bạn có quyền tố cáo ra cơ quan Công an về hành vi đó.

 Luật sư Ngô Thị Lựu

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc