Thứ Sáu, 09/12/2011 - 00:20

Tư vấn pháp luật:

Mức phạt hành chính khi “để xe không đúng nơi quy định”?

(Dân trí) – Tôi đi mua máy tính và để xe trên vỉa hè, trước cửa hàng của họ thì bị Công an phường phạt 300 nghìn đồng với lý do: "Để xe không đúng quy định". Vậy, tôi để xe như vậy có sai quy định không? Nếu sai thì bị phạt bao nhiêu?

(Trần Quốc Dũng, email: quocdungtran@yahoo.com).


Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo quy định tại điểm d khoản 2 Điều 9 của Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ xử phạt người điều khiển, người ngồi trên mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ: người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

“Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau: Để xe ở lòng đường, hè phố trái quy định của pháp luật”.

Như vậy, theo quy định nếu bạn để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật thì bạn sẽ bị phạt từ 80.000 đến 100.000 đồng.

 

Luật sư Vũ Hải Lý

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Ban Bạn đọc