preview
next
Thứ Ba, 06/09/2011 - 00:03

Tư vấn pháp luật:

Mức hưởng chế độ thai sản và thời gian nghỉ thai sản?

(Dân trí) - Tôi làm kế toán tại một doanh nghiệp tư nhân, đã tham gia đóng BHXH từ tháng 6/2010 hiện tôi đang mang thai lần 2 đến tháng 11 tôi sinh. Xin hỏi chế độ thai sản về ngày nghỉ và tiền trợ cấp tôi được hưởng? (Phạm Thị Thanh Đào, Email: dangyeuytt@gmail.com)

Trả lời:

Tại khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội quy định thời gian hưởng chế độ khi sinh con: Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

- Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

- Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

- Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật”

Như vậy, bạn là kế toán được coi là làm việc trong điều kiện lao động bình thường do đó khi bạn sinh con thì thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản là 04 tháng theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

Theo đó, tại khoản 1 Điều 35 quy định mức hưởng chế độ thai sản là: “mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc”

Ngoài ra lao động nữ khi sinh con còn được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con theo quy định tại Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội: “Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con”.

Luật sư Ngô Thị Lựu

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

 Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc