Thứ Ba, 13/12/2011 - 00:02

Tư vấn pháp luật:

Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng lương hưu không?

Dân trí Tôi công tác tại một công ty cổ phần, thời gian đóng BHXH của tôi là 16 năm. Nay tôi muốn thôi việc và xin đóng tiếp bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng chế độ hưu trí có được không? Khi về nghỉ tôi được hưởng các khoản trợ cấp gì?

(Nguyễn Quang Khải, email: khaicdn@gmail.com).

Ảnh minh họa

Trả lời:

Thứ nhất: Anh thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Khi anh xin thôi việc và không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì anh có thể tham gia đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện tại cơ quan bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi anh cư trú.

Thứ hai: Thủ tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Tại khoản 2 Điều 110 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định: Hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là Tờ khai cá nhân theo mẫu do tổ chức bảo hiểm xã hội quy định”.

Tại Điều 34 Nghị định 190/2007/NĐ-CP ngày 28/12/2007 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội tự nguyện quy định: “Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện nộp tờ khai cá nhân cho tổ chức bảo hiểm xã hội nơi cư trú. Mẫu tờ khai cá nhân do Bảo hiểm xã hội Việt Nam quy định”.

Như vậy, anh phải liên hệ với cơ quan bảo hiểm xã hội nơi anh cư trú để nộp hồ sơ xin tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyên.

Thứ ba: Hưởng chế độ khi về hưu.

- Trường hợp anh tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện khi đáp ứng đủ điều kiện được quy định tại Khoản 1 Điều 70 Luật Bảo hiểm xã hội:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.”

Thì anh sẽ được hưởng lương hưu hàng tháng.

Theo đó tại khoản 1 Điều 72 Luật Bảo hiểm xã hội quy định: “Người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội trên ba mươi năm đối với nam, trên hai mươi lăm năm đối với nữ, khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần”. Như vậy, ngoài việc được hưởng lương hưu hàng tháng anh còn được hưởng chế độ trợ cấp một lần nếu thời gian tham gia bảo hiểm xã hội của anh từ năm 31 trở lên.

- Trường hợp của anh để nhận được chế độ, anh liên hệ với cơ quan bảo hiểm xã hội nơi anh tham gia đóng bảo hiểm.

Luật sư Vũ Hải Lý

 

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Ban Bạn đọc