Thứ Hai, 09/05/2011 - 23:45

Tư vấn pháp luật:

Độ tuổi đăng ký kết hôn?

(Dân trí) - Xin Quý báo cho biết con gái, con trai bao nhiêu tuổi thì được đăng ký kết hôn đúng pháp luật? (Đào Tuấn Anh, Email: nguyenthiyenlinhbn@gmail.com)

Trả lời:

Tại khoản 1 Điều 9 Luật hôn nhân gia đình năm 2000 quy định về độ tuổi đăng ký kết hôn như sau: “Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên”

Theo đó, tại Mục 1 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật hôn nhân gia đình năm 2000 nêu rõ: “không bắt buộc nam phải từ đủ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ đủ mười tám tuổi trở lên mới được kết hôn, do đó nam đã bước sang tuổi hai mươi, nữ đã bước sang tuổi mười tám mà kết hôn là không vi phạm điều kiện về tuổi kết hôn”.

Như vậy, đối với nam đã bước sang tuổi hai mươi và đã bước sang tuổi mười tám đối với nữ nếu đăng ký kết hôn là không vi phạm điều kiện về tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật.

Luật sư Ngô Thị Lựu

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc