preview
next
Thứ Hai, 26/09/2011 - 00:01

Tư vấn pháp luật:

Điều kiện tách khẩu?

(Dân trí) - Tôi năm nay 29 tuổi, Tôi muốn tách sổ hộ khẩu riêng cho mình. Nhưng khi vào phường làm đơn xin tách khẩu thì được trả lời lý do là chưa có vợ nên không được tách khẩu.

Theo tôi được biết thì trên 18 tuổi thì được quyền tách khẩu khi được sự cho phép của chủ hộ khẩu và đủ điều kiện là một công dân Việt Nam.Vậy tôi xin hỏi điều kiện cần và đủ để được cấp sổ hộ khẩu? phường tôi làm như vậy có sai quy định của pháp luật không? (Bùi Hữu Mạnh, Email: vitrinaochoanh_0908@yahoo.com)

Trả lời:

Tại khoản 1, khoản 2 Điều 27 Luật cư trú quy định điều kiện tách hộ khẩu như sau:

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này”

(Bạn đọc có thể tham khảo khoản 3 Điều 25, khoản 2 Điều 26 Luật cư trú).

Như vậy, theo quy định của Luật cư trú thì người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách hộ và nếu đã nhập khẩu theo quy định của Luật cư trú được sự đồng ý bằng văn bản của chủ hộ là đủ điều kiện tách sổ hộ khẩu riêng. Trường hợp bạn đọc hỏi việc UBND phường trả lời chưa có vợ con thì chưa tách khẩu là trái quy định của pháp luật.

Luật sư Ngô Thị Lựu

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

 

Ban Bạn đọc